Tôi trả lời là lâu rùi tôi ko liên lạc thì ngân hàng bảo tôi bao che cho bạn tôi sẽ bị bắt vì cố ý bao che người bạn để trốn tránh trách nhiệm đóng tiền. Có thể bị phạt tù từ 6 tháng đến 36 tháng ?

Người gửi : Huỳnh Bích

Luật sư trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật hình sự 2015 (sd,bs 2017)

2. Nội dung tư vấn:

Do bạn chưa cho chúng tôi biết hợp đồng vay tài sản giữa 1 bên là người bạn kia và 1 bên là ngân hàng đó do ai đứng tên, chữ ký của bạn hay của người bạn kia nên làm chúng tôi khó đưa ra được nhận định rõ rãng.

Ở đây, nếu giữa người bạn kia và ngân hàng có thỏa thuận vay tiền, nay đã quá hạn mà người bạn này không trả, cắt đứt liên lạc với bạn và bỏ trốn khỏi nơi cư trú, thì có khả năng người bạn kia sẽ cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định, hướng dẫn tại Điều 174 Bộ luật hình sự số 100/2015/QH13 ngày 27 tháng 11 năm 2015, cụ thể như sau:

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật hình sự 2015, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Tái phạm nguy hiểm;

đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

g) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, người bạn kia đã để sđt của bạn để ngân hàng liên lạc nhưng hợp đồng này không phải do bạn giao kết nên bạn không có nghĩa vụ phải trả tiền. Và chưa đủ căn cứ để ngân hàng cho rằng bạn đang bao che để trốn tránh nghĩa vụ đóng tiền giúp bạn kia. Trong trường hợp ngân hàng khởi kiện vụ án dân sự, hoặc cơ quan cảnh sát điều tra khởi tố người bạn kia thì bạn có trách nhiệm phải khai báo, cung cấp thông tin, sự thật theo quy định của pháp luật hiện hành.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoạigọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê