Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

Không biết bạn gái là trẻ em mà giao cấu thì phạm tội gì?

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi 2009

Bộ luật hình sự năm 2015

2. Nội dung phân tích:

Điều 12 có quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc  tội phạm  đặc biệt nghiêm trọng.

Theo như bạn trình bày thì bạn của bạn 20 tuổi, do vậy bạn đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội của mình.

Trường hợp bạn của bạn 20 tuổi có quan hệ với bạn gái 15 tuổi, làm cho bạn gái có thai. Đối với trường hợp này:

Thứ nhất, bạn của bạn có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực giao cấu trái ý muốn với bạn gái, hành vi này cấu thành tội Hiếp dâm trẻ em theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 112 BLHS

Điều 112.  Tội hiếp dâm trẻ em 

1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a)  Có tính chất loạn luân;

b)  Làm nạn nhân có thai;

c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

Thứ hai, bạn gái tự nguyện khi quan hệ, hành vi này cấu thành tội Giao cấu với trẻ em theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 115 BLHS

Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

Theo đó, căn cứ vào ý chí khi quan hệ của bạn gái, bạn của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội hiếp dâm trẻ em hoặc Tội giao cấu với trẻ em.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê