Giờ gia đình cô ấy bắt tôi cưới. Nếu gia đình cô ấy khởi kiện thì tôi bị tội gì không?

Xin  cảm ơn Luât sư!

Người gửi: Son

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

Làm bạn gái có thai nhưng không cưới thì có phạm tội không?

Luật sư tư vấn hình sự gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi 2009.

Nội dung trả lời:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn gái của bạn sinh năm 1989, do vậy, độ tuổi của bạn gái bạn hiện nay là 26 tuổi. Do đó, khi gia đình bạn gái khởi kiện, nếu phạm tội thì bạn chỉ bị xem xét có phạm tội hiếp dâm hay không. Điều 111 Bộ luật hình sự quy định về Tội hiếp dâm như sau:

"Điều 111. Tội hiếp dâm 

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

c) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5.  Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Việc xác định tội danh của bạn như sau:

1. Nếu bạn chưa đủ 14 tuổi thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự.

2. Nếu bạn đủ 14 tuổi trở lên, hai bạn quan hệ tự nguyện dẫn đến có thai thì bạn không phạm tội.

3. Nếu bạn đủ 14 tuổi trở lên, bạn  dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ thì bạn phạm tội hiếp dâm theo quy định tại Điểm g Khoản 2 Điều 111 Bộ luật Hình sự: Tội hiếp dâm làm nạn nhân có thai.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.