Sau đó mọi người đưa B đi sơ cứu, may lại vết thương. Sau đó bên A tự đi nhập viện và đã làm đơn tố cáo bên B về việc cố ý gây thương tích, tự ý xâm phạm nhà A bất hợp pháp ( trong khi đó bên B không vào nhà bên A). Xin hỏi trong trường hợp này thì bên nào đúng bên nào sai, nếu đưa ra Tòa thì bên nào sẽ thắng ạ. Bên B có thể tố cáo bên A tội vu khống được không ạ?

Mong Luật sư sớm cho em câu trả lời. Em xin chân thành cảm ơn!

Tên khách hàng: N.T.Y.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

 

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty luật Minh Khuê. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. (văn bản mới: Bộ luật hình sự năm 2015)

2. Nội dungphân tích:

- Theo như những gì anh trình bày ở trên thì anh B bị bên A dùng những lời lẽ xúc phạm và dùng hung khí đánh vào tay và đầu, việc bên B giằng co với bên A chỉ để lấy lại hung khí mà không có hành vi cố ý gây thương tích cho bên A thì bên B không phạm tội cố ý gây thương tích.

- Nếu bên B bị bên A gây tổn hại sức khỏe trên 11% hoặc dưới 11% mà thuộc một trong những trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 104 Bộ luật Hình sự:

"Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân..."

thì bên B hoàn toàn có thể tố cáo bên A về tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe người khác.

- Do bên B không có xâm phạm chỗ ở A bất hợp pháp nên bên A đã phạm tội vu khống cho bên B theo điều 122 BLHS:

"Điều 122.  Tội vu khống 

1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

a)  Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Đối với nhiều người;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

đ) Đối với người thi hành công vụ;

e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Như vậy, bên B hoàn toàn có thể kiện bên A về tội vu khống.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân Trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê