Câu hỏi được biên tập chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

Mua chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm giả để thi công chức bị phát hiện phải chịu trách nhiệm thế nào ?

Mức phạt đối với hành vi sử dụng bằng cấp, chứng chỉ giả, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật hình sự năm 1999 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009 )

- Nghị định 79/2015/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp

2. Luật sư tư vấn:

Hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp giả có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 4 Điều 17 Nghị định số 79/2015/NĐ-CP như sau:

Điều 17. Vi phạm quy định vềsử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp...

4. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồngđối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giáo dục nghề nghiệp giảmà chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự."

Bên cạnh đó, Người bạn này bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại khoản 6 Điều này:" Tịch thu tang vật,phương tiện vi phạm hành chính"

Bạn cần tham khảo thêm về Hành vi làm giấy tờ giả để lừa dối cơ quan tổ chức có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 267 Bộ luật hình sự như sau:

" Điều 267Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức 

1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng."

Tham khảo bài viết liên quan:

Làm giả hồ sơ xin việc?

Tư vấn việc vô tình giúp làm giả giấy tờ cho cấp trên ?

Hướng dẫn cách tính tiền lương cho người lao động trong tháng ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật - Công ty luật Minh Khuê