Sau 1 tháng đó người con nuôi tôi lại nói là tiền đang trên đường về. Và tiền đang bị kẹt bên hải quan, sau đó thì tôi lại tiếp tục chuyển tiền cho con nuôi tôi để lo lót chạy chọt cho tiền về, với số tiền trên 500 triệu sau 1 tháng đó con nuôi tôi nói là tiền đang bị công an giữ bây giờ mẹ chuyển tiền cho con để con lo lót cho công an lấy tiền về nếu qúa thời hạn thì số tiền đó bị mất trắng ,con cũng không biết sống sao. Sau đó thì tôi tiếp tục huy động tiền để chuyển cho con nuôi tôi đến bây giờ thì cũng hơn ba tháng rồi tiền thì chưa thấy về.

Mà con nuôi tôi vẫn tiếp tục gọi điện cho tôi để vay tiền. Tôi cũng muốn tiền nhanh về để trả nợ lên , tôi đang chạy tiền để chuyển cho con nuôi tôi. Đến bây giờ thì số tiền cũng trên 1 tỷ rồi. Tôi đang lo nắng quá, nếu cứ đà này tôi không biết phải xoay tiền ở đâu ra để gửi cho con nuôi tôi nữa. Tới đây tôi vẫn đang tiếp tục chuẩn bị chuyển cho con nuôi tôi tiền với số tiền 3~4 trăm triệu nữa 

Vậy thưa luật sư bây giờ tôi có lên báo công an không. Và nếu công an vào cuộc tôi có lấy lại được số tiền đó không ?

Tôi mong luật sư tư vấn cho tôi cách giải quyết càng sớm càng tốt.

Người gửi : Trần Quang

 

Luật sư trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)

2. Luật sư tư vấn:

Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản được quy định, hướng dẫn tại Điều 175 Bộ luật hình sự số 100/2015/QH13 ngày 27 tháng 11 năm 2015, cụ thể như sau:

1. Người nào thực hiện một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại hoặc tài sản có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

4. Phạm tội chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Điều 18. Trách nhiệm khởi tố và xử lý vụ án hình sự

Khi phát hiện hành vi có dấu hiệu tội phạm, trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng có trách nhiệm khởi tố vụ án, áp dụng các biện pháp do Bộ luật này quy định để xác định tội phạm và xử lý người phạm tội, pháp nhân phạm tội.

Không được khởi tố vụ án ngoài những căn cứ và trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định.

Như vậy, căn cứ theo tình tiết mà bạn trình bày, tường thuật lại thì trường hợp này bạn,  cần trình báo với cơ quan công an đề nghị khởi tố vụ án hình sự đối với người con nuôi đó. Và nếu báo công an bạn có thể lấy lại số tiền đó của mình nếu như người con đó chưa tiêu thụ, tẩu tán hết số tài sản đó.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.1940 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê