1. Mức xử phạt đối với hành vi trộm cắp tài sản ?

Thưa Luật sư, Em có 1 đứa em, mới hôm nay nó vào nhà một người ở phòng trọ lấy 01 điện thoại di động với 50 nghìn đồng. Nếu bị phạt thì mức phạt thế nào ạ?
Em xin cảm ơn !

Mức xử phạt đối với hành vi trộm cắp tài sản ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến về tội trộm cắp, gọi số: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Hành vi của em bạn cần phải căn cứ vào giá trị tài sản mà em bạn lấy trộm và số lần vi phạm (em bạn đã có hành vi này trước đó chưa) để cơ quan có thẩm quyền đưa ra quyết định xử lý, có thể xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự. Vì chúng tôi chưa biết giá trị chiếc điện thoại cũng như số lần vi phạm của em bạn nên chúng tôi xin đưa ra các hình phạt và mức phạt sau đây đối với hành vi trộm cắp tài sản:

Thứ nhất, em bạn sẽ bị xử lý hành chính nếu đây là lần đầu em bạn vi phạm và giá trị tài sản lấy trộm là dưới 2 triệu đồng: Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình:

"1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Trộm cắp tài sản;"

Thứ hai, em bạn có thể bị xử lý hình sự theo quy định sau: Theo quy định tại Điều 173 Bộ luật hình sự năm 2015, Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017:

"Điều 173: Tội trộm cắp tài sản

1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Trộm cắp tài sản trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Trộm cắp tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Trộm cắp tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này;

c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng."

>> Tham khảo bài viết liên quan: Hình phạt đối với tội trộm cắp tài sản ?

2. Đồng phạm tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội bị phạt thế nào ?

Thưa luật sư, Luật sư cho Em hỏi: Ba Em bị phạm tội điều 323 luật hình sự về tội chứa chấp tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Trong thời gian điều tra người ta nói Ba Em là người giúp sức của vụ đồng phạm tiêu thụ đồi gian.

Vậy ba Em bị phạt bao nhiêu năm tù ?

Em cảm ơn luật sư,

Người hỏi: Hang Tuyet

Đồng phạm tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội bị phạt thế nào ?

Trả lời:

Theo như bạn trình bày, cơ quan điều tra xác định ba bạn là người giúp sức của vụ việc tiêu thụ tài sản do người phạm tội mà có. Do đó, có thể hiểu đây là trường hợp phạm tội có tổ chức, có sự tính toán trước khi thực hiện hành vi phạm tội. Bởi vậy, ba bạn sẽ bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm tù theo quy định Bộ luật Hình sự 2015

Điều 323: Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

3. Phạm tội quả tang trộm cắp tài sản có phải bồi thường không ?

Thưa Luật sư! Cho em hỏi về thông tin trộm cắp tài sản ạ. Bạn em làm trong công ty bưu chính, mới vào làm được 1 tháng 6 ngày hôm trước có lấy trộm 1 chiếc ipad giá trị ghi trên phiếu là 6 triệu đồng.

Khi bạn Em lấy thì bị camera ghi được hình ảnh là đang cầm kiện hàng đó dấu đi. Hôm sau bạn em mang trả lại kiện hàng (vẫn còn nguyên) và công ty đã nhận hàng rồi tiếp tục chuyển hàng đi, bây giờ công ty đang ép bạn Em phải nhận và đền bù hết những lần mất trước đó (tổng giá trị là 40 triệu) và bồi dưỡng cho công an phường (tuỳ tâm) nếu không sẽ gọi công an vào cuộc.

Anh cho e hỏi với tình huống trên giải quyết thế nào ạ? bạn e sẽ bị tội và phạt thế nào?

Xin cám ơn Luật sư!

Người gửi: Q Đỗ

Phạm tội quả tang trộm cắp tài sản có phải bồi thường không?

Tư vấn xử lý hành vi mất trộm tài sản, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Nếu không đưa ra được chứng cứ chứng minh bạn của bạn là người lấy trộm các kiện hàng trước đó. Bạn của bạn không bị xử lý theo pháp luật khi bị tố cáo với cơ quan công an về việc những kiện hàng trước đó bị mất. Bạn của bạn chỉ bị truy cứu TNHS với hành vi trộm chiếc Ipad khi đã bị camera phát hiện và ghi lại. Theo quy định tại khoản 1 điều 173 Bộ luật hình sự 2015 khung hình phạt sẽ là phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu thàng đến ba năm.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật Hình Sự- Công ty luật Minh Khuê