1. Mức xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc ?

Thưa luật sư, em tôi có tham gia đánh bạc (số tiền đánh khoảng 400.000 nghìn đồng), khi em tôi về nhà thì chiếu bạc bị công an bắt. Sau đó công an huyện gủi giấy triệu tập cho em tôi, nhưng nó không lên gặp.

Hôm nay công an huyện lại gọi triệu tập lần nữa. Luật sư cho tôi hỏi như tình huống trên thì em tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Mức phạt hành chính là bao nhiêu? Em tôi gọi triệu tập lần 1 không lên gặp thì có bị sao không ạ?

Mong luận sư trả lời giúp tôi với. Trân thành Cám ơn!

Người gửi: Nguyen Kieu

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định pháp luật thì công an huyện có quyền triệu tập bạn lên để xác minh, đối chiếu, làm rõ một số vấn đề; nếu em bạn không lên thì cơ quan có thẩm quyền sẽ thực hiện biện pháp cưỡng chế đối với em bạn.

Theo như bạn trình bày thì em bạn có tham gia đánh bạc với số tiền là 400.000VNĐ, hành vi này của em bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000VNĐ đến 2.000.000VNĐ theo quy định tại điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính, phòng chống bạo lực gia đình:

"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

2. Tư vấn về việc đánh bạc thua bị ghi nợ ?

Kính chào Luật Minh Khuê, em có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Bố em có bị thua bạc và nhà chủ chứa cho vay 1 xe ga để cầm cố, cho đến thời điểm hiện tại thì vay được hơn 1 năm rồi, nhà chủ đòi đủ 30 triệu đồng mới rút đơn. Giờ bố em không có khả năng chi trả. Nên người ta làm đơn kiện lên công an. Vậy, cho em hỏi, bố của em phạm tội gì và bị xử như thế nào ạ ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.T

Tư vấn về việc đánh bạc thua bị ghi nợ ?

Luật sư tư vấn hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

"Điều 321.Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248, 249 Bộ luật Hình sự hướng dẫn về tội đánh bạc như sau:

"1. “Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

2. Khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét; cụ thể như sau:...

b) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó."

Như vậy, Bố bạn thua bạc, phải cầm chiếc xe 30 triệu đồng. Do đó thỏa mãn điều kiện quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP (giá trị hiện vật dùng đánh bạc từ 2 triệu đồng trở lên), nên bố bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017. Mức hình phạt là phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Ngoài ra, bố bạn có thể bị áp dụng hình phạt bổ sung quy định tại Khoản 3 Điều 321: Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 50 mươi triệu đồng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê! Trân trọng./.

3. Tư vấn hình thức xử lý đối với tội đánh bạc ?

Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Chuyện là, bố mẹ em đi hộ đám cưới họ hàng. Khi về bố em đã uống rượu và thấy nhà bên cạnh tổ chức đánh bạc với hình thức sóc đĩa. Bố em có 50 nghìn vào và đổi thành 5 tờ 10 nghìn. Đánh hết số tiền đó bố em về ngủ, đến khi mẹ em về thấy như vậy nên cũng vào xem. Mẹ em thì không có tiền, thấy mọi người đánh vậy nên cũng nhờ 1 người chơi đánh hộ 50 nghìn và thua.

Được khoảng 10 phút sau có tiếng súng nổ, công an vào bắt. Thấy mọi người chạy nên mẹ em cũng chạy và bị ngã từ độ cao 3 mét, mẹ em bị công an bắt. Khi bị đưa về huyện, mẹ em bị đau lưng và đưa đi khám, bác sĩ kết luận gãy cột sống lưng, phải mổ với chi phí cao trong khi gia đình em rất khó khăn.

Em xin hỏi với vụ việc như vậy thì: Bố mẹ em có xin được phạt hành chính không vì phạm tội lần đầu với số tiền đánh bạc nhỏ, lý lịch trong sạch ? Số tiền thu được trên chiếu bạc là 2 triệu 100 nghìn đồng.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: S.T

Tư vấn hình thức xử lý đối với tội đánh bạc ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Công ty Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì thấy nhà bên cạnh tổ chức đánh bạc với hình thức sóc đĩa. Bố bạn có tham gia với số tiền 50 nghìn. Đánh hết số tiền đó bố bạn về ngủ. Khoảng 10 phút sau thì công an có thu giữ tại chiếu bạc 2 triệu 100 nghìn đồng. Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 thì:

" 1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm".

Như vậy, trong trường hợp này, Bố bạn đã tham gia đánh bạc với số tiền xác định trên chiếu bạc là 2.100.000 VNĐ - chưa đủ yếu tố cấu thành tội phạm.

Tuy nhiên, bố bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tư, an toàn xã hội; phòng, chống, tệ nạn xã hội; phòng cháy chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định :

"2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;..."

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900.6162

Trân trọng./.

4. Xem người khác đánh bạc có phạm tội không?

Luật sư cho em hỏi: anh họ em có đứng xem người khác đánh bạc nhưng không có tham gia, vậy trong luật nhà nước thì anh em phạm về điều luật nào và bị xử phạt bao nhiêu ?
Mong luật sư tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn

Xem người khác đánh bạc có phạm tội không?

Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 321 của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội đánh bạc, pháp luật không quy định người đứng xem là hành vi phạm tội. Vì vậy, anh họ của bạn không phạm tội theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ thì anh bạn sẽ phải giải trình, do đó bạn nên khuyên anh bạn không nên tham gia hay đứng xem đánh bạc để tránh các tình huống rắc rối không đáng có.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê