Đến nay số điện thoại mẹ tôi mua hộ người đó đã lên 28 cái, nhưng khi đòi tiền thì người đó không trả và nói là do mẹ tôi cho. Nhưng mẹ tôi không hề mua cho mà là mua hộ.

Vậy trường hợp trên có phải lừa đảo chiếm đoạt tài sản không?

Xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Người gửi: Đ.V.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Nhờ mua điện thoại rồi cãi trắng có phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản?

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài: 1900.6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 

Nội dung phân tích

Việc mẹ bạn mua hộ người đó 28 chiếc điện thoại, giá mỗi chiếc hơn 2 triệu đồng không có giấy tờ nhờ mua nên để chứng minh đây là do họ nhờ mua chứ không phải mẹ bạn mua cho là một việc tương đối khó. Tuy nhiên, nếu mẹ bạn có căn cứ, bằng chứng chứng minh là người đó nhờ mua mà giờ họ lại khẳng định mẹ bạn mua cho, thì họ có thể phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại điều 139 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009

"Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản 

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một  trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây,  thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Ở đây rõ ràng ngay từ đầu họ đã dùng thủ đoạn gian dối để nhờ mẹ bạn mua hộ rồi chiếm đoạt luôn 28 chiếc điện thoại đó. Như vậy, họ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo điểm e, khoản 2, Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009, có thể bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.