Nhưng họ không chuyển gà cho em, em gọi điện thoại cho họ thì họ không nghe, nhắn tin điện thoại thì họ không trả lời, em chắc chắn là họ đã lừa của em số tiền 3 triệu, sự việc đã sảy ra được 1 tuần, bây giờ em phải làm thế nào ạ. Nếu em tố cáo, kiện tụng thì em có phải nộp phí cho cơ quản có thẩm quyền xử lý trường hợp này của em không ạ. Anh chị có thể tư vấn cho em các hình thức và mức độ xử phạt trường hợp lừa đảo chiếm đoạt tài sản được không ạ ?

Em mong anh chị sẽ sớm hồi đáp lại cho em. Em xin chân thành cảm ơn ạ!

Người gửi: HT

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn Luật Hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

Fwd: Hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua tổng đài: 1900.6162

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự số 37/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quốc hội

Bộ luật Tố tụng Hình sự số 19/2003/QH11 của Quốc Hội

Pháp lệnh án phí, lệ phí số 10/2009/PL-UBTVQH12 của Quốc hội

2. Nội dung trả lời:

Khoản 1 Điều 139 Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau: 

"Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản 

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm".

Điều 100 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003 quy định về căn cứ khởi tố vụ án hình sự như sau:

"Điều 100. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

Chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những cơ sở sau đây:

1. Tố giác của công dân;

2. Tin báo của cơ quan, tổ chức;

3. Tin báo trên các phương tiện thông tin đại chúng;

4. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án, Bộ đội biên phòng, Hải quan, Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển và các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra trực tiếp phát hiện dấu hiệu của tội phạm;

5. Người phạm tội tự thú"

Như vậy, trong trường hợp của bạn, hành vi của người mà bạn đã chuyển 3 triệu đồng vào tài khoản nhưng không chuyển gà cho bạn đã có đủ dấu hiệu cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Bạn có thể yêu cầu khởi tố vụ án hình sự đề đảm bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Về án phí, tại Điều 22 Pháp lệnh án phí, lệ phí số 10/2009/PL-UBTVQH12 của Quốc hội quy định như sau:

"Điều 22. Nghĩa vụ chịu án phí sơ thẩm trong vụ án hình sự
1. Người bị kết án phải chịu án phí hình sự sơ thẩm.
2. Người bị hại đã yêu cầu khởi tố phải chịu án phí hình sự sơ thẩm trong trường hợp vụ án được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, nếu Toà án tuyên bố bị cáo không có tội hoặc vụ án bị đình chỉ theo quy định tại khoản 2 Điều 105 của Bộ luật tố tụng hình sự.

3. Nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm trong vụ án hình sự được thực hiện theo quy định tại Điều 27 của Pháp lệnh này."

Mức án phí được quy định cụ thể như sau:

"Mức  án phí hình sự sơ thẩm, hình sự phúc thẩm, dân sự sơ thẩm đối với vụ án dân sự không có giá ngạch, dân sự phúc thẩm, án phí hành chính sơ thẩm và phúc thẩm như sau:
 

Loại án phí

Mức án phí

Án phí hình sự sơ thẩm
200 nghìn đồng
Án phí dân sự sơ thẩm đối với vụ án về tranh chấp dân sự, hôn nhân gia đình, lao dộng khong có giá ngạch
200 nghìn đồng
Án phí dân sự sơ thẩm đối với vụ án tranh chấp kinh doanh, thương mại không có giá ngạch
2 triệu đồng
Án phí hành chính sơ thẩm
200 nghìn đồng
Án phí hình sự phúc thẩm
200 nghìn đồng
Án phái hành chính phúc thẩm
200 nghìn đồng
 
Như vậy, đối với trường hợp của bạn, mức án phí hình sự sơ thẩm là 200.000 đồng. Và người bị kết án chịu án phí hình sự sơ thẩm. Nhưng trong trường hợp, khởi tố vụ án theo yêu cầu của bạn mà Tòa án tuyên bị cáo không có tội, hoặc vụ án bị đình chỉ thì bạn phải chịu án phí trừ trường hợp được miễn nộp tiền tạm ứng án phí.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162 .

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê