Hành vi quan hệ này bị xử phạt như thế nào theo quy định của luật hình sự ?

Xin cảm ơn Luật Minh Khuê đã hỗ trợ.

Người hỏi: TM

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn tội giao cấu với trẻ em ?

Luật sư tư vấn tội giao cấu với trẻ em, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng, thắc mắc của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Trước hết, bạn và gia đình phải xác định được, em gái bạn giao cấu với người kia có phải là tự nguyện hay bị ép buộc.

Nếu là tự nguyện vì chưa ý thức đầy đủ tác hại của hành vi này thì căn cứ Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 (Luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009) quy định tội giao cấu với trẻ Em:

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Nếu em gái bạn bị hiếp dâm thì theo quy định tại Điều 112 Bộ luật Hình sự 1999, Tội hiếp dâm trẻ em được quy định như sau:

“1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Phạm tội nhiều lần;

d) Đối với nhiều người;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 61%trở lên;

e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

Còn về phương thức giám định hành vi giao cấu với trẻ Em, Bạn vui lòng liên hệ trực tiếp với cơ quan điều tra công an Quận/huyện nơi có hộ khẩu thường trú hoặc nơi gần nhất để trình báo trong thời gian sớm nhất có thể. Cơ quan điều tra sẽ có trách nhiệm đưa nạn nhân/đối tượng bị xâm hại đến các trung tâm y tế/Bệnh viện/Viện khoa học hình sự trực thuộc công an Tỉnh/Thành phố để giám định.

Kết luận giám định có hay không có hành vi xâm hại sẽ là cơ sở pháp lý để quyết định việc khởi tố, điều tra vụ án và các công việc tiếp theo đúng trình tự mà pháp luật đã quy định.

Trân Trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự.