Người gửi: Minh Tú

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

Quan hệ đồng tính với trẻ vị thành niên phạm tội gì ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.6162        

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi 2009 

Nội dung trả lời:

Theo quy định của Bộ luật hình sự, Giao cấu là việc đưa bộ phận sinh dục nam vào trong bộ phận sinh dục nữ. Như vậy, giao cấu chỉ quan hệ tình dục khác giới. Đồng thời, trên thực tế xét xử các tội phạm tình dục được quy định tại Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi 2009 (ngoại trừ Tội dâm ô đối với trẻ em) thì đều xác định chủ thể là nam giới, nữ giới chỉ có thể là đồng phạm, mà không xác định chủ thể là người đồng tính, không quy định hành vi quan hệ tình dục đồng tính.

Tuy nhiên, trong số các tội phạm về tình dục, Tội dâm ô đối với trẻ em (Điều 116) không quy định chủ thể phải là nam hay nữ mà chỉ yêu cầu là người đã thành niên. Điều 116 quy định như sau:

Điều 116.  Tội dâm ô đối với trẻ em 

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều trẻ em;

c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Như vậy, hành vi của bạn có thể được xem xét như sau:

- Nếu bạn là người đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên), quan hệ đồng tính với trẻ em từ đủ 15 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bạn phạm tội Dâm ô đối với trẻ em theo quy định tại Điều 116 BLHS. Nếu bạn quan hệ đồng tính với người từ đủ 16 tuổi trở lên thì bạn không vi phạm pháp luật.

- Nếu bạn chưa thành niên thì bạn không phải chủ thể của tội này. Do đó, bạn không vi phạm quy định của pháp luật hình sự.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.