Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê,

Quan hệ tình dục khi nữ đủ 16 tuổi và nam đủ 17 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Luật sư tư vấn pháp luật lĩnh vực hình sự, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Nếu hai bạn không thuận tình với nhau thì bạn sẽ có thể phạm vào tội hiếp dâm, còn hai bạn đã thuận tình với nhau thì theo quy định tại Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999  (Luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009):

Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Theo quy định trên thì bạn chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi bạn nữa dưới 16 tuổi, còn trong trường hợp của bạn thì bạn nữa đã đủ 16 tuổi và 2 bạn thuận tình với nhau nên bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê