Cả 2 đều tình nguyện, tuy nói là có quan hệ nhưng chỉ mới sơ sơ vì là lần đầu nên đau nên mình cũng dừng lại. Không biết như vậy có bị tội gì trước pháp luật không? Mong luật sư tư vấn. Mình xin cảm ơn!!! 

Người gửi: Minh Khánh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

Quan hệ tự nguyện với em trai 15 tuổi có bị tội gì không ?

Luật sư tư vấn hình sự gọi:1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi 2009.

Nội dung trả lời:

Hành vi của bạn là quan hệ tình dục với trẻ em trai 15 tuổi. Vì bạn nói là sơ sơ nên chúng tôi chia hai trường hợp như sau:

1. Hành vi của bạn là hành vi giao cấu (đưa bộ phận sinh dục nam vào bộ phận sinh dục nữ), thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điểm a Khoản 2 Điều 115 Bộ luật hình sự:

"Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

2. Nếu hành vi của bạn là dâm ô (sử dụng tay, chân... tác động vào bộ phận sinh dục) thì bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điểm a Khoản 2 Điều 116 Bộ luật Hình sự:

"Điều 116.  Tội dâm ô đối với trẻ em 

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều trẻ em;

c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Trên thực tế, thường xét xử hai tội trên với chủ thể là nam giới, nạn nhân là nữ giới. Tuy nhiên, điều luật quy định chủ thể là "Người nào đã thành niên" và nạn nhân là "trẻ em" nên chúng tôi xác định bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.