Gia đình bạn tôi đã xin Cơ quan Công an được giải quyết nội bộ, sau khi trao đổi với gia đình nhà cô gái và bồi thường cho cô gái kia thì gia đình cô gái đã rút đơn kiện về và không có ý kiến gì thêm nữa. Tôi xin được hỏi bạn tôi có còn bị truy tố nữa không? Cơ quan Công an huyện đó có gọi bạn tôi tới làm việc nữa không vì mới đây họ vẫn gọi bạn tôi lên nói là làm việc tiếp. 
Tôi xin cảm ơn!
Người gửi: Pham

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

khởi kiện

(Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900 6162)

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999

Bộ luật Tố tụng Hình sự năm 2003

Nội dung phân tích:

Theo như bạn trình bày thì bạn của bạn có quan hệ tình dục với một cô gái mới 15 tuổi 2 tháng. Trong trường hợp này, theo quy định của pháp luật thì người đó sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội quy định tại điều 115 Bộ luật Hình sự:

"Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Điều 105 Bộ luật Tố tụng Hình sự quy định:

"Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

 2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức."

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hành vi này không thuộc trường hợp phải có yêu cầu của người bị hại mới quyết định khởi tố, truy tố tội phạm. Vì vậy, mặc dù người bị hại rút đơn yêu cầu thì bạn của bạn vẫn sẽ bị khởi tố ra Tòa án và chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm này.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.