Vậy xin hỏi bạn tôi sẽ bị phạt ra sao ?

Người hỏi: N.T.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự về tội xâm phạm trẻ em

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999

Nội dung phân tích:

Điều 12 BLHS 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009) quy định về độ tuổi chịu trách nhiệm hình sự:

“1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng”.

Ở đây, bạn đã trên 17 tuổi, đã đủ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự.

 

Trong trường hợp này, nếu quan hệ có sự ép buộc, trái với ý muốn của bạn gái thì hành vi của bạn sẽ phạm vào tội hiếp dâm trẻ em với tình tiết hiếp dâm làm nạn nhân cso thai quy định tại điểm b khoản 2 Điều 112 BLHS 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009). 

Điều 112.  Tội hiếp dâm trẻ em 

1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a)  Có tính chất loạn luân;

b)  Làm nạn nhân có thai;

c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

Như vậy, trường hợp bạn quan hệ với bạn gái mình mà hai bên không có sự tự nguyện, trái ý muốn của bạn gái thì bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em với tình tiết tăng nặng là làm nạn nhân có thai

Trong trường hợp, nếu hai bạn quan hệ hoàn toàn tự nguyện, không có sự ép buộc thì không vi phạm pháp luật hình sự.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.