Ban đầu chỉ có anh chị họ của bạn gái đó qua và nói bạn gái đó mới 15t . Họ ra điều kiện bắt làm bảng cam kết, hàng tháng phải chợ cấp 1,5 triệu tới khi sinh. Họ thường gây khó dễ và đe dọa kiện bạn trai em ra tòa nếu không đáp ứng yêu cầu của họ.

Trong khi đó, bạn gái kia được nhiều người biết đến là có quan hệ với nhiều người con trai khác và không ai biết rõ tuổi của bạn đó. Gia đình bạn đó cũng không đưa chứng minh cho bạn trai em coi. Và họ yêu cầu bạn trai em qua ở với bạn đó.

Vậy nếu gia đình đó kiện ra tòa thì bạn trai em có phạm tội gì không? Nếu có thì hình phạt là như thế nào?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Ni BN

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến ?

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty, với câu  của hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ vào hành vi và những thông tin bạn cung cấp ,  bạn trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em quy định tại điều 113 Bộ luật hình sự 1999, (Luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009).

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Dựa vào căn cứ trên, nếu như bạn trai bạn làm nạn  nhân có thai và có đầy đủ chứng cứ chứng minh được điều đó thi bạn trai bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2, điều 115. Và tùy theo các tình tiết tặng nặng, giảm nhẹ trách nhiệm hình sự tòa án sẽ áp dụng khung hình phạt thích hợp.
Trân trọng! 
Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê  
------------------------------------------