Mong được sự hồi âm sớm nhất từ luật sư. Tôi chân thành cảm ơn Thân chào luật sư!

Người hỏi: TN

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sựcủa công ty Luật Minh Khuê.

Quan hệ với bạn gái 15 tuổi mức phạt thế nào ?

Tư vấn mức phạt và bấn đề bồi thường khi quan hệ với bạn gái 15 tuổi, gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Điều 115 Bộ luật hình sự 1999 quy định về tội giao cấu với trẻ em, theo đó:

"1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Trong trường hợp của bạn, con trai bạn là người thành niên thực hiện hành vi giao cấu với bạn gái 15 tuổi là đã thực hiện hành vi giao cấu với trẻ em, vi phạm pháp luật hình sự theo Điều 115 BLHS 1999. Đây là một trong những loại tội phạm không thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại (Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự 2003) cho nên mặc dù không có đơn yêu cầu khởi tố của người bị hại thì cơ quan điều tra vẫn có quyền ra quyết định khởi tố vụ án hình sự đối với hành vi này.

Trân trọng!          

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê