Mong quý luật sư giả đáp giúp em. Em cảm ơn!

Người hỏi: CTP

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi có phạm tội không ?

Quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi có phạm tội không

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời lời như sau:

Điều 115 Bộ luật Hình sự 1999 quy định:

"Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Theo quy định trên, vấn đề truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi giao cấu với trẻ em chỉ được đặt ra đối với đối tượng là người đã thành niên có hành vi giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Mà theo quy định tại Điều 18 Bộ luật Dân sự năm 2005, người từ đủ mười tám tuổi trở lên là người thành niên. Trong trường hợp của bạn, tại thời điểm xảy ra hành vi giao cấu, mặc dù bạn gái bạn đã trên 13 tuổi, dưới 16 tuổi nhưng bạn chưa đủ 15 tuổi nên chưa đủ dấu hiệu cấu thành Tội giao cấu với trẻ em theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự 1999.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn 1900.1940.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ