Vậy theo luật thì tuổi cô ấy đã đủ 16 tuổi chưa? hay phải đến tháng 9 qua độ tuổi 16 ạ! Cách tính tuổi để áp dụng luật hình sự về vấn đề này như thế nào ?

Người hỏi: HL

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi 2009

Nội dung phân tích:

Bạn gái của bạn sinh vào tháng 9 năm 1999 nên theo quy định pháp luật hiện hành đến tháng 9 năm 2015, bạn gái bạn mới đủ 16 tuổi. 

Trường hợp, bạn gái bạn chưa đủ 16 tuổi mà bạn và bạn gái bạn quan hệ tình dục trên cơ sở tự nguyện, không cưỡng ép thì hành vi của bạn sẽ cấu thành tội giao cấu với trẻ em theo Điều 115.

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê