Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

Quan hệ với người 15 tuổi chịu hình phạt gì?

Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật hình sự, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009. (văn bản mới: Bộ luật hình sự năm 2015)

2. Nội dung phân tích:

Theo như những dữ kiện bạn cung cấp, thì bạn có thể sẽ bị xử theo quy định tại điều 115 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009:

“Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội”.

Dấu hiệu nhận biết tội này:

+ Chủ thể: là người đã thành niên (nam hoặc nữ)

+ Mặt khách quan: người phạm tội có hành vi giao cấu (thuận tình) với người trong độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.  Hành vi giao cấu của tội này là hành vi giao cấu được thực hiện với sự đồng tình của trẻ em.

+ Mặt chủ quan: Lỗi của người phạm tội là lỗi cố ý. Người phạm tội biết người mà mình giao cấu là người ở độ tuổi từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi.

Do vậy, dựa vào những dấu hiệu nhận biết này và những dữ kiện bạn cung cấp thì bạn có quan hệ với một bé gái sinh năm 2000 ( tức là 15 tuổi) , tại thời điểm này, bạn đã ở độ tuổi thành niên. Vậy rất có thể bạn sẽ bị kết án về “Tội giao cấu với trẻ em” (Điều 115 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung 2009).

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê