Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Quan hệ với người dưới 16 tuổi thì phạm tội gì ? 

Luật sư tư vấn về hành vi quan hệ trẻ dưới 16 tuổi, gọi số: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự năm 1999

Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009

Bộ luật hình sự năm 2015 

2. Nội dung phân tích

Tội giao cấu với trẻ em quy định tại Điều 115 của Bộ luật Hình sự  như sau:

" Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Về mặt chủ thể của tội phạm, bạn đáp ứng hai dấu hiệu:

- Năng lực trách nhiệm hình sự

- Người đã thành niên (đủ 18 tuổi)

Yếu tố “tự nguyện” không có giá trị khi xem xét việc truy tố hình sự hay không vì đây là tội phạm được thực hiện do cố ý, có nghĩa là người phạm tội biết rõ người mà mình giao cấu chưa đủ 16 tuổi nhưng vẫn có quan hệ tình dục.

 Theo đó, bạn có thể bị "bị phạt tù từ 1 năm đến 5 nămvề tội giao cấu với trẻ em. Để đưa ra được mức hình phạt cụ thể đối với hành vi của bạn thì Tòa còn phải căn cứ vào các tình tiết giảm nhẹ cũng như các tình tiết tăng nặng. Bạn nên cung cấp cho Tòa án nhiều tình tiết giảm nhẹ được quy định tại Điều 46 Bộ luật hình sự để được xem xét giảm nhẹ hình phạt

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cám ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật MInh KHuê