Khi yêu nhau chúng em đi quá giới hạn vào năm em 15 tuổi. Em có từ chối và chống cự nhưng không được. Vì em sợ gia đình và mọi người biết nên em đã giấu mọi chuyện. Đến ngày hôm nay vì tranh cãi nên anh ấy dọa sẽ đăng ảnh nhạy cảm của em lên mạng xã hôi. Vậy luật sư cho em hỏi anh ấy đã phạm tội gì và mức án như thế nào?.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: D.A

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê

Tội quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi bị truy cứu trách nhiệm gì?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

 Bộ luật hình sư năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

Nội dung phân tích:

Theo như bạn trình bày thì người yêu bạn và bạn có quan hệ tình dục với nhau khi bạn chưa đủ 16 tuổi tức là lúc đó bạn 15 tuổi. Bạn đã từ chối và can ngăn không cho người yêu bạn quan hệ nhưng không được. Như vậy, từ căn cứ trên theo như quy định tại khoản 1 điều 112 Bộ luật hình sư năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 thì người yêu bạn đã phạm vào ''Tội hiếp dâm trẻ em'':

''1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm''.

Tiếp theo theo như thông tin đưa ra thì người yêu bạn dọa sẽ đăng ảnh nhạy cảm của bạn lên mạng xã hội:

 Thì theo như quy định tại điều 253 BLHS có quy định ''Tội truyền bá văn hoá phẩm đồi truy'':

1. Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có tính chất đồi trụy, cũng như có hành vi khác truyền bá văn hoá phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng lớn;

b) Phổ biến cho nhiều người;

c) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tổ chức;

b) Vật phạm pháp có số lượng rất lớn;

c) Đối với người chưa thành niên;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng đặc biệt lớn;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Việc người yêu bạn dọa đăng ảnh nhạy cảm lên ảnh nóng nếu thực sự xảy ra thì người yêu bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo như Điều 121 Bộ luật này về ''Tội làm nhục người khác'':

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai  năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Như vậy trên đây là những giải đáp của tôi hi vọng đã giải đáp được tất cả những thắc mắc của bạn

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.