Vậy nhà Em có thể gửi đơn tố cáo được không ạ ? Và Hình phạt thế nào ạ ?

Người hỏi: bita no

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi có thai phạm tội gì ?

Quan hệ với trẻ em dưới 16 tuổi có thai phạm tội gì, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty.Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

Nội dung phân tích:

Theo những dự kiện mà bạn cung cấp trường hợp này bạn trai của em gái bạn có thể bị xử lý vì tội giao cấu với trẻ em theo điều 115 bộ luật hình sự 1999 sửa đỏi bổ sung

“Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội”.

Dấu hiệu nhận biết tội:

+ Chủ thể là người đã thành niên

+ Người phạm tội có hành vi giao cấu (thuận tình) trông độ tuổi từ 13 đến dưới 16 tuổi.Trường hợp này của bạn là hành vi giao cấu có sự đồng tình tự nguyện của trẻ em.

+ Lỗi của người phạm tội là cố ý.Người phạm tội biết người mà mình giao cấu là trẻ em mà vẫn thực hiện.

Như vậy căn cứ vào những quy định của điều luật trên thì bạn trai của em gái bạn có thể bị kết án về tội "giao cấu với trẻ em" điwwù 115 bộ luật hình sự hiện hành,hơn nữa

còn rơi vào điểm "d) làm nạn nhân có thai"

Về thẩm quyền tố cáo căn cứ bộ luật tố tụng hình sự  bạn hoàn toàn có thể nộp đơn tố giác:

Điều 101.Tố giác và tin báo về tội phạm

Công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan, tổ chức khác.Nếu tó giác bằng miệng thì cơ quan,tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ kí của người tố giác.

Cơ quan tổ chức khi phát hiện hoặc nhận được tố giác của công dân phải báo tin ngay về tội phạm cho Cơ quan điều tra bằng văn bản.

Trận trọng ./. 

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT-CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.