Người gửi: Đ.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê

Quan hệ tình dục với trẻ em trên 16 tuổi có bị xử phạt hình sự không?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

Nội dung phân tích:

Căn cứ pháp lý:

Theo như khoản 1 điều 112 Bộ luật Hình sự:

 ''Tội hiếp dâm trẻ em

1.  Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm..."

Hơn nữa, theo như khoản 1 điều 115 Bộ luật này có quy định về: '' Tội giao cấu với trẻ em'':

"Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm..."

Như vậy theo như thông tin bạn gửi về cho chúng tôi thì bạn năm nay 25 tuổi và bạn gái bạn trên 16 tuổi, cả hai đều quan hệ một cách tự nguyện không ép buộc thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay nói cách khác là bạn không phạm tội theo như khoản 1 điều 112, 115 Bộ luật này.

Trân trọng!

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.