Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.H.T.A

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê

Quy định của pháp luật về hành vi chứa mại dâm?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

Theo như quy định tại Điều 254 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009 thì có quy định về Tội chứa mại dâm như sau:

1. Người nào chứa mại dâm thì bị phạt tù từ  một năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ  năm năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b)  Cưỡng bức mại dâm;

c) Phạm tội nhiều lần ;

d) Đối với người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;

đ) Gây hậu quả nghiêm trọng;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a) Đối với trẻ e m từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế từ một năm đến năm năm.

Khái niệm chứa mại dâm được quy định tại khoản 4 Điều 3 Pháp lệnh số 10/2003/PL-UBTVQH11 quy định về phòng và chống mại dâm như sau: ''4. Chứa mại dâm là hành vi sử dụng, thuê, cho thuê hoặc mượn, cho mượn địa điểm, phương tiện để thực hiện việc mua dâm, bán dâm''.

Tiếp theo theo như khoản 2 Điều 24 Pháp lệnh này thì:''2. Người môi giới mại dâm, chứa mại dâm, cưỡng bức bán dâm, tổ chức mại dâm, mua bán phụ nữ, trẻ em để phục vụ hoạt động mại dâm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự''

Như vậy hành vi của mẹ bạn đã đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa mại dâm. Đối với hành vi này, theo quy định tại khoản 1 Điều 254 Bộ Luật hình sự 1999 có thể bị phạt từ từ 1 năm đến 7 năm.

Trân trọng!