Hiện giờ cô bé đã xảy thai. Gia đình tôi có tới nhà cô bé xin lỗi và gửi tiền bồi dưỡng sức khỏe cô bé cho bố mẹ cô bé. Tuy nhiên, Gia đình cô bé kiện con trai tôi. Tôi muốn hỏi Luật sư, trường hợp của con trai tôi có cấu thành tội phạm không ? Con tôi có thể bị khởi tố tội danh giao cẩu với trẻ em không ? Nếu có sẽ bị xử phạt như thế nào ? 

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: P.T. Dương

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi 2009

Nội dung phân tích:

Điều 115 có quy định về tội giao cấu với trẻ em như sau:

"1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Trường hợp của bạn, tính đến tháng 2/2015, con trai bạn chưa đủ 18 tuổi, do vậy con trai bạn được xác định là người chưa thành niên. Căn cứ vào Điều 115, con trai bạn không thỏa mãn về điều kiện chủ thể của tội giao cấu với trẻ em. Do đó, hành vi của con trai bạn chưa đủ yếu tố cấu thành tội giao cấu với trẻ em và con bạn không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em. 

Trường hợp chứng minh được con trai bạn có hành vi dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì con trai bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 112 về tội hiếp dâm trẻ em.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.