- Sau bao lâu tôi có thể được đủ tiêu chuẩn để được giới thiệu kết nạp Đảng(ngày bị kết án 20/10/2010; ngày hết án 30/04/2012; ngày bị kỷ luật đảng 07/07/2010?
 - Sau khi được xóa án tích và sau này tôi có còn được tham gia các hoạt động chính trị, được hưởng chế độ chính sách , nói chung là tôi có còn làm công chức nhà nước nữa được không?
Luật sư Minh Khuê vui lòng giúp tư vấn dùm. Xin trân trọng cảm ơn!

Người gửi: Phan Quang Ngọc

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn Sau khi xóa án tính có được kết nạp đảng hoặc trở thành công chức không

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

 

Trả lời:

Quy định số 45-QĐ/TW ngày 01/11/2011 của Ban chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam quy định thi hành điều lệ Đảng:

“Điều 4: Về kết nạp lại người vào Đảng

9.1- Người được xét kết nạp lại vào Đảng phải có đủ các điều kiện sau:

a) Có đủ điều kiện và tiêu chuẩn của người vào Đảng quy định tại Điều 1 Điều lệ Đảng.

b) Ít nhất là 36 tháng kể từ khi ra khỏi Đảng (riêng người bị án hình sự ở mức ít nghiêm trọng thì phải sau 60 tháng kể từ khi được xoá án tích), làm đơn xin kết nạp lại vào Đảng; phải được ban thường vụ tỉnh uỷ, thành uỷ (hoặc tương đương) đồng ý bằng văn bản, cấp uỷ có thẩm quyền (huyện uỷ và tương đương) xem xét, quyết định.

c) Thực hiện đúng các thủ tục nêu ở các khoản 1, 2, 3 Điều 4 Điều lệ Đảng.

9.2- Đối tượng không xem xét kết nạp lại.

Không xem xét, kết nạp lại những người trước đây ra khỏi Đảng vì lý do: Vi phạm lịch sử chính trị và chính trị hiện nay theo quy định của Bộ Chính trị; tự bỏ sinh hoạt đảng; làm đơn xin ra Đảng (trừ trường hợp vì lý do gia đình đặc biệt khó khăn); gây mất đoàn kết nội bộ nghiêm trọng; bị phạt tù vì tội tham nhũng; bị án hình sự từ mức nghiêm trọng trở lên.

9.3- Chỉ kết nạp lại một lần.

9.4- Những đảng viên được kết nạp lại phải trải qua thời gian dự bị”.

Như vậy, để được kết nạp lại vào Đảng phải sau 60 tháng kể từ ngày bạn được xóa án tích và thỏa mãn qui định tại Điều 1 của Điều lệ Đảng. Còn vấn đề bạn có được làm công nhân viên chức nữa hay không còn phụ thuộc vào thông tin tuyển dụng, ngành nghề bạn muốn làm.

 

Ý kiến bổ sung:

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi những thắc mắc đến chuyên mục, dựa vào những dữ liệu bạn cung cấp, tôi có thể trả lời bạn như sau:

Căn cứ vào điều Điều 64 luật hình sự năm 1999 về Đương nhiên được xoá án tích

“Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.”

Trường hợp của anh có sẽ đc xóa án tích 3 năm sau khi đã chấp hành xong hình phạt tù cho nên đến hết ngày 30/4/2015 anh mới được đề nghị tòa án cấp giấy chứng nhận xóa án tích.

Căn cứ điều Điều 63 luật hình sự năm 1999 về Xoá án tích

“Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.

Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.”

Cho nên sau khi được xóa án tích và có giấy chứng nhận của tòa án thì bạn được coi như chưa bị kết án và có thể xin làm việc vào cơ quan nhà nước bình thường và nếu đủ điều kiện a có thể xin kết nạp đảng.

Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê 

--------------------------------------

Ý kiến phản hồi của khách hàng: "Câu trả lời rất chi tiết. Xin thành thật cảm ơn!" Người gửi: Phan Quang Ngọc

----------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN: