Theo lời anh CA huyện thì lượng này nếu là phạm tội lần đầu thì chỉ phạt hành chính, chưa phải truy cứu hình sự. Nhưng do chú tôi "tái pham nguy hiểm" nên sẽ phải đi tù lần nữa . Vậy tôi xin hỏi, trong trường hợp này chú tôi có đúng là "tái phạm nguy hiểm" hay ko, và phải thi hành án lần này thì phải đi cải tạo khoảng bao nhiêu năm? Tôi rất mong được giải đáp sớm.

Tôi xin chân trọng cảm ơn!

Người gửi: H.C.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của Công Ty Luật Minh Khuê.

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự: 1900.6162

 

Trả lời

Chào bạn!  Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn công ty xin được trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự sửa đổi 2009

Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP

2. Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp thì Chú bạn lần đầu phạm tội tàng trữ sử dụng trái phép chất ma túy vào năm 2012 và chấp hành xong mức án 2 năm tù. Đã được trở về địa phương vào tháng 9.5.2014. Nhưng ngày 11/6/2015 lại bị tạm giữ tại CA huyện, cũng vì tội danh trên (lượng ma túy trong người được giám định rất nhỏ (0,03). Như vậy theo quy định của pháp luật thì Chú bạn có thể sẽ bị truy cứu TNHS về tội Tàng trữ trái phép chất ma túy theo Điều khỏa 1 Điều 194 BLHS như sau:

Điều 194Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy                    

1. Người nào tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

A) Có tổ chức;

B) Phạm tội nhiều lần;

C) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

D) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

Đ) Vận chuyển, mua bán qua biên giới;

E) Sử dụng trẻ em vào việc phạm tội hoặc bán ma tuý cho trẻ em;

G) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm trăm gam đến dưới một kilôgam;

H) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ năm gam đến dưới ba mươi gam;

I) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới hai mươi lăm kilôgam;

K) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới hai trăm kilôgam;

L) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ mười kilôgam đến dưới năm mươi kilôgam;

M) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ hai mươi gam đến dưới một trăm gam;

N) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ một trăm mililít đến dưới hai trăm năm mươi mililít;

O) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm g đến điểm n khoản 2 Điều này;

P) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

A) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ một kilôgam đến dưới năm kilôgam;

B) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ ba mươi gam đến dưới một trăm gam;

C) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ hai mươi lăm kilôgam đến dưới bảy mươi lăm kilôgam;

D) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ hai trăm kilôgam đến dưới sáu trăm kilôgam;

Đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ năm mươi kilôgam đến dưới một trăm năm mươi kilôgam;

E) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ một trăm gam đến dưới ba trăm gam;

G) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ hai trăm năm mươi mililít đến dưới bảy trăm năm mươi mililít;

H) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 3 Điều này.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

A) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng từ năm kilôgam trở lên;

B) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng từ một trăm gam trở lên;

C) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng từ bảy mươi lăm kilôgam trở lên;

D) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng từ sáu trăm kilôgam trở lên;

Đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng từ một trăm năm mươi kilôgam trở lên;

E) Các chất ma tuý khác ở thể rắn có trọng lượng từ ba trăm gam trở lên;

G) Các chất ma tuý khác ở thể lỏng từ bảy trăm năm mươi mililít trở lên;

H) Có từ hai chất ma tuý trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma tuý quy định tại một trong các điểm từ điểm a đến điểm g khoản 4 Điều này.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Như vậy chú của bạn đã bị xử phạt 2 năm tù về cùng hành vi nêu trên nên trong trường hợp này thì Chú của bạn là " Tái phạm" chứ không phải " Tái phạm nguy hiểm" như công an nói. Cụ thể Điều 49 BLHS quy định:

Điều 49. Tái phạm, tái phạm nguy hiểm

1. Tái phạm là trường hợp đã bị kết án, chưa được xoá án tích mà lại phạm tội do cố ý hoặc phạm tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng do vô ý.

2. Những trường hợp sau đây được coi là tái phạm nguy hiểm:

A) Đã bị kết án về tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng do cố ý, chưa được xoá án tích mà lại phạm tội rất nghiêm trọng, tội đặc biệt nghiêm trọng do cố ý;

B) Đã tái phạm, chưa được xoá án tích mà lại phạm tội do cố ý.

Tùy từng trường hợp mà Chú bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi trên.

a) Xử phạt vi phạm hành chính đối với người tàng trữ chất ma túy:

Sau khi có kết luận giám định thể hiện loại chất rắn mà anh trai bạn tàng trữ là không thuộc một trong các trường hợp quy định tại mục 3.6 Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP thì Chú bạn sẽ chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi trên:

“Người nào tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy với số lượng sau đây không nhằm mục đích mua bán hay sản xuất trái phép chất ma túy khác thì áp dụng khoản 4 Điều 8 Bộ luật hình sự , theo đó không truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng phải bị xử lý hành chính:

a) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có trọng lượng dưới một gam;

b) Hêrôin hoặc côcain có trọng lượng dưới không phẩy một gam;

c) Lá, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có trọng lượng dưới một kilôgam;

d) Quả thuốc phiện khô có trọng lượng dưới năm kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện tươi có trọng lượng dưới một kilôgam;

e) Các chất ma túy khác ở thể rắn có trọng lượng dưới một gam;

g) Các chất ma túy khác ở thể lỏng từ mười mililít trở xuống.”

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900.6162

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh KHuê