Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự Công ty luật Minh Khuê.

Tài sản do trộm cắp xử lý như thế nào ?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

 

Trả lời

Xin cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho luật Minh Khuê. Chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Bộ luật hình sự 1999

2. Nội dung trả lời

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 41 Bộ luật dân sự 1999:

"Đối với vật, tiền bị người phạm tội chiếm đoạt hoặc sử dụng trái phép, thì không tịch thu mà trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp".

Ngoài ra Khoản 1 Điều 42 cũng quy định:

"Người phạm tội phải trả lại tài sản đã chiếm đoạt cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, phải sửa chữa hoặc bồi thường thiệt hại vật chất đã được xác định do hành vi phạm tội gây ra".

Trên thực tế, người em của bạn phải trả lại số tiền đã lấy cắp của người chú. Tuy nhiên, nếu người chú đồng ý, có thể trả bằng chiếc điện thoại thay cho số tiền đã lấy cắp nếu người em không thể trả bằng tiền. Vì là quan hệ gia đình nên vấn đề có thể được giải quyết đơn giản hơn.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài luật sư tư vấn1900.6162.

Trân trọng./.           

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật MInh Khuê