Xin cảm ơn luật sư,.

Người gửi: C.M

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục  Tư vấn pháp luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

Thời hạn chuyển đơn kháng cáo lên Tòa phúc thẩm?

Luật sư tư vấn trực tiếp tố tụng hình sự Gọi 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

-Bộ luật tố tụng Dân sự năm 2004 ( bổ sung, sửa đổi năm 2011)

Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo Điều 255 gửi hồ sơ vụ án và kháng cáo, kháng nghị:

" Toà án cấp sơ thẩm phải gửi hồ sơ vụ án, kháng cáo, kháng nghị và tài liệu, chứng cứ kèm theo cho Toà án cấp phúc thẩm trong thời hạn năm ngày làm việc, kể từ ngày:

1. Hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị, nếu người kháng cáo không phải nộp tiền tạm ứng án phí phúc thẩm;

2. Người kháng cáo nộp cho Toà án cấp sơ thẩm biên lai nộp tiền tạm ứng án phí phúc thẩm."

Theo thông tin mà bạn cung cấp cho chúng tôi thì đơn kháng cáo tòa sơ thẩm từ ngày 30-1-2015 cho đến nay vẫn không chuyển lên tòa phúc thẩm là vi phạm quy định của pháp luật. Bởi lẽ,  căn cứ theo quy định tại Điều 255 Bộ Luật tố tụng dân sự thì Tòa án cấp sơ thẩm phải gửi đơn kháng cáo, kháng nghị lên cho Tòa án cấp Phúc thẩm trong thời hạn năm ngày làm việc kể từ khi hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị, nếu bạn không phải nộp tiền tạm ứng án phí phúc thẩm hoặc bạn đã nộp cho Tòa án cấp sơ thẩm biên lai nộp tiền tạm ứng án phí phúc thẩm.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.