Phía bên gia đình cháu gái em thì muốn cho bọn trẻ cưới vì dù sao cái thai cũng quá lớn để bỏ đi hơn nữa đứa bé không có tội gì cả nên gia đình giữ lại, nhưng phía nhà trai lại không nghĩ thế lại còn sang nhà trách móc, đổ lỗi rồi bắt phải bỏ thai đi và sau khi bỏ coi như 2 gia đình không quen biết, không có ý hỏi thăm và an ủi cũng như không bồi thường gì cả vì nhà họ đổ lỗi cho nhà gái tất cả và coi như ko có trách nhiệm gì về sau nữa. Bức xúc quá bố mẹ của cháu gái em muốn đi kiện gia đình bên kia.

Vậy thưa luật sư nếu gia đình bên gái muốn kiện thì sẽ phải làm thế nào ạ? Gửi đơn đến cơ quan nào? Chi phí cho 1 vụ kiện như thế là bao nhiêu? Người bị hại có được bồi thường không và tên sinh năm 1993 kia có bị đi tù không? Nếu đi thì bị tù bao lâu ạ?

Em xin cảm ơn!

Người gửi: hoangthi

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn pháp luật hình sự

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003

Bộ luật hình sự năm 1999

Pháp lệnh số 10/2009/PL-UBTVQH về án phí, lệ phí tòa án

Phân tích nội dung

Căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, tính tới thời điểm xảy ra hành vi giao cấu giữa cháu gái bạn và bạn trai, cháu gái bạn được 13 tuổi và bạn trai của cháu gái bạn đã 22 tuổi. Như vậy, bạn trai của cháu gái bạn là người đã thành niên. Theo quy định tại Điều 115 BLHS năm 1999 thì bạn trai của cháu gái bạn phạm tội giao cấu với trẻ em Điều 115 BLHS quy định: 

"Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Trong trường hợp này, do cháu gái của bạn đã có thai nên hành vi của bạn trai của cháu gái bạn thuộc điểm đ khoản 2 Điều 115 BLHS, vì vậy, bạn trai của cháu gái bạn có thể bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

Dựa theo phân tích trên, đã có dấu hiệu của tội phạm, căn cứ khoản 1 Điều 100 BLTTHS năm 2003 thì gia đình bạn có thể tố giác với cơ quan có thẩm quyền như cơ quan công an, Tòa án, Viện kiểm sát... về hành vi phạm tội. Khoản 1 Điều 100 BLTTHS năm 2003 quy định: 

"Điều 100. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

Chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những cơ sở sau đây:

1. Tố giác của công dân;"

Về phần án phí thì căn cứ vào khoản 1 Điều  21 Pháp lệnh về án phí và lệ phí tòa án năm 2009 quy định:

"Điều 21. Nghĩa vụ nộp tiền tạm ứng án phí trong vụ án hình sự

1. Bị cáo và các đương sự trong vụ án hình sự không phải nộp tiền tạm ứng án phí hình sự sơ thẩm, tiền tạm ứng án phí hình sự phúc thẩm và tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm."

Như vậy, gia đình bạn không phải nộp tiền tạm ứng án phí hình sự sơ thẩm, mà án phí hình sự sơ thẩm sẽ do người bị kết tội có nghĩa vụ phải nộp theo quy định tại khoản 1 Điều 22 Pháp lệnh về án phí, lệ phí tòa án năm 2009.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty của chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty Luật Minh Khuê