1. Quan quan hệ bạn gái trên 16 tuổi có phạm tội không ?

Xin chào văn phòng luật sư Luật Minh Khuê, Tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Tôi năm nay 17 tuổi, bạn gái 16 tuổi. Chúng tôi đã có quan hệ với nhau. Nếu bây giời bạn gái nói bị ép buộc quan hệ với tôi thi tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?
Mong công ty tư vấn giúp tôi. Tôi xin cảm ơn công ty.
Người gửi: DT Huy

Tôi 17 tuổi quan quan hệ bạn gái trên 16 tuổi có phạm tội không ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Chúc bạn mạnh khỏe và thành công.

Về vấn đề của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Căn cứ Bộ luật hình sự năm 1999 (Luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009), hiện nay đang áp dụng văn bản Bộ luật hình sự năm 2015 :

“Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng”.

Do vậy, căn cứ khoản 1 điều 12 BLHS 1999 sửa đổi bổ sung 2009, tuổi của bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

Trân trọng cám ơn!

>> Tham khảo dịch vụ pháp lý liên quan: Luật sư tư vấn, tranh tụng trong lĩnh vực hình sự;

2. Quan hệ với bạn gái chưa qua 16 tuổi có phạm tội không ?

Thưa luật sư, Bạn gái Em sinh vào tháng 9 năm 1999, Hiện tại bọn Em định quan hệ tình dục với nhau nhưng Em hơi ngại vì cô ấy chưa đủ 16 tính vào thời điểm hiện tại. Vậy theo luật thì tuổi cô ấy đã đủ 16 tuổi chưa? hay phải đến tháng 9 qua độ tuổi 16 ạ! Cách tính tuổi để áp dụng luật hình sự về vấn đề này như thế nào ?

Người hỏi: HL

Quan hệ với bạn gái sinh 09/1999 có phạm tội không ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Bạn gái của bạn sinh vào tháng 9 năm 1999 nên theo quy định pháp luật hiện hành đến tháng 9 năm 2015, bạn gái bạn mới đủ 16 tuổi.

Trường hợp, bạn gái bạn chưa đủ 16 tuổi mà bạn và bạn gái bạn quan hệ tình dục trên cơ sở tự nguyện, không cưỡng ép thì hành vi của bạn sẽ cấu thành tội giao cấu với trẻ em theo Điều 115. Bộ luật hình sự năm 1999 (Bộ luật hình sự sửa đổi 2009)

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

3. Quan hệ với bạn gái cùng lớp có phạm tội không ?

Kính chào các Quý luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê. Em có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Em năm nay học lớp 11 sinh ngày 22- 07-1997 em có quan hệ với bạn gái cùng lớp sinh ngày 14-12-1997. Em quan hệ lúc đầu lớp 11 đến nay gia đình bên gái biết muốn kiện em thì em có bị phạm tội gì không (2 bên điều tự nguyện). Em xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê. Em rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.
Kính thư

Người gửi: khanh

Quan hệ với bạn gái cùng lớp có phạm tội không ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Trong Bộ luật Hình sự năm 1999 không có quy định nào về xử lý hình sự đối với hành vi quan hệ với người trên 16 tuổi. Trong trường hợp này, nếu gia đình bên gái kiện, bạn có thể chứng minh trước Tòa hành vi của hai bạn hoàn toàn tự nguyện không có cưỡng ép, sử dụng vũ lực thì bạn sẽ không bị xử lý hình sự.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Trân trọng./.

4. Công khai hình ảnh thân mật với người yêu cũ phạm tội gì ?

Kính chào các Quý luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê, Cháu bị người yêu cũ đăng hình thân mật khi còn yêu nhau lên mạng facebook. Giờ gia đình cháu đã gửi đơn tố cáo. Vậy người đó sẽ bị xử phạt như thế nào?

Cháu xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê. Cháu rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này. Kính thư

Người gửi: N.K

Công khai hình ảnh thân mật với người yêu cũ phạm tội gì?

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

Theo những chi tiết bạn đã kể, người yêu cũ của bạn có hành vi tung ảnh nóng lên mạng xã hội Facebook. Hành vi của người này đã xúc phạm danh dự nhân phẩm bạn. Do đó người này có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm nhục người khác quy định tại Điều 121 Bộ luật hình sự năm 1999.

Điều 121. Tội làm nhục người khác

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm

Căn cứ vào Điều 101 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 thì bạn và gia đình có thể nộp đơn tố cáo hành vi tội phạm của anh ta tại các cơ quan sau:

Điều 101. Tố giác và tin báo về tội phạm

Công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan khác, tổ chức. Nếu tố giác bằng miệng thì cơ quan, tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ ký của người tố giác.

Cơ quan, tổ chức khi phát hiện hoặc nhận được tố giác của công dân phải báo tin ngay về tội phạm cho Cơ quan điều tra bằng văn bản.

Để thuận tiện cho việc điều tra, bạn nên nộp đơn kèm theo những chứng cứ về hành vi phạm tội của người thanh niên này hoặc trình báo tại cơ quan có thẩm quyền như trên nơi mà anh ta đang cư trú và làm việc.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh KHuê