Vậy như theo khung hình phạt củaluật việt nam thì bé cháu bị hình phạt gì?

Xin cám ơn!
Người gửi: DM Mạnh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.

Xử lý tội dâm ô theo luật hình sự ?

Xử lý tội dâm ô theo luật hình sự, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999.

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 116 Bộ luật Hình sự quy định:

"Điều 116. Tội dâm ô đối với trẻ em 

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."

Trong trường hợp này, người cháu đó mới 14 tuổi 2 tháng, là người chưa thành niên, không phải là chủ thể đã được quy định trong tội dâm ô. Vì vậy, hành vi của người cháu đó không phạm tội  dâm ô.

Hành vi của người cháu đó tuy không phạm tội nhưng đã xâm phạm tới quyền được bảo đảm an toàn về tính mạng, sức khỏe, thân thể bé gái. Hành vi đó đã làm tổn hại đến tinh thần bé, làm ảnh hưởng xấu tới sự phát triển về mọi mặt của bé thì gia đình cháu sẽ phải bồi thường tổn thất về tinh thần cho bé gái đó.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê