Mục lục bài viết

    Tôi có vào xem một lúc rồi có thả vài ván, mỗi vãn 100-200 ngàn đồng, thì bị phòng CP 45 thành phố ập vào bắt. Khi bị thu trên chiếu bạc thì có 24 triệu đồng, và tôi bị thu 4. 500 nghìn đồng, và 1 điện thoại iphone 5. Đây là lần đầu tôi bị bắt , tôi chưa có tiền án tiền sự.

    Vậy luật sư cho tôi hỏi , tội của tôi có bị ngồi tù không ạ. Có thể xin hưởng án treo không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hình sự của Công ty luật Minh Khuê

    >> Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự về tội đánh bạc, gọi: 1900.6162

    Trả lời:

    1. Cơ sở pháp lý:

    - Bộ luật Hình sự năm 2015

    - Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017

    2. Luật sư tư vấn:

    Theo như quy định tại Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi năm 2017 có hiệu lực từ 01/01/2018 thì Điều 321 xác định mức hình phạt đối với tội đánh bạc như sau:

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

    c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

    d) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

    Theo như thông tin bạn cung cấp thì khi bị cơ quan công an phát hiện và tịch thu thì trên chiếu bạc có 24 triệu đồng, căn cứ theo khoản 1 nêu trên, bạn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Như vậy, hành vi của bạn chưa chắc đã bị phạt tù mà có thể chỉ bị xử phạt hành chính, phạt cải tạo không giam giữ.

    Trong trường hợp bạn bị phạt tù, do mức phạt cao nhất trong khung hình phạt tù này là đến 03 năm nên nếu bạn chứng minh được mình có nhân thân tốt ( phạm tội lần đầu, thành khẩn khai báo, có nơi cư trú rõ ràng,... ) thì bạn có thể làm đơn để xin được hưởng án treo. Thời gian thử thách đối với người được hưởng án treo sẽ được ấn đinh từ 01-05 năm và sẽ phải thực hiện nghĩa vụ trong thời gian này theo quy định của Luật thi hành án hình sự.

    Trong thời gian thử thách, nếu cố ý vi phạm nghĩa vụ theo quy định của Luật thi hành án hình sự 02 lần trở lên, thì Tòa án có thể quyết định buộc bạn phải chấp hành hình phạt tù của bản án đã cho hưởng án treo. Trường hợp thực hiện hành vi phạm tội mới thì Tòa án buộc người đó phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới.

    Các dịp lễ, tết, ngày hội là những dịp mà rất nhiều người tổ chức/ tham gia đánh bạc, có khi là để mua vui, có khi là để thử vận may, tuy nhiên đánh bạc là một tệ nạn xã hội, do đó Nhà nước quản lí và xử phạt rất nghiêm đối với các hành vi này. Trong dịp Tết Mậu Tuất năm 2018, mọi người cần đặc biệt lưu ý để tránh không tham gia vào việc đánh bạc dưới mọi hình thức mà nên chọn một thú vui khai xuân khác lành mạnh hơn.

    Về điều kiện hưởng án treo pháp luật có quy định cụ thể như sau:

    Án treo là một biện pháp chấp hành hình phạt tù. Theo quy định tại Điều 65 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định:

    "1. Khi xử phạt tù không quá 03 năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ 01 năm đến 05 năm và thực hiện các nghĩa vụ trong thời gian thử thách theo quy định của Luật thi hành án hình sự."

    Tuy nhiên, điều luật không quy định các điều kiện cụ thể để áp dụng biện pháp án treo đối với người phạm tội. Chính vì vậy, Điều 2 Nghị quyết 02/2018/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng Điều 65 Bộ luật hình sự về án treo quy định điều kiện để cho người bị kết án phạt tù được hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

    - Bị xử phạt tù không quá 03 năm.

    - Có nhân thân tốt. Được coi là có nhân thân tốt nếu ngoài lần phạm tội này, người phạm tội luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật và thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân ở nơi cư trú, nơi làm việc. Đối với người đã bị kết án nhưng thuộc trường hợp được coi là không có án tích, người bị kết án nhưng đã được xóa án tích, người đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị xử lý kỷ luật mà thời gian được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính, chưa bị xử lý kỷ luật tính đến ngày phạm tội lần này đã quá 06 tháng, nếu xét thấy tính chất, mức độ của tội phạm mới được thực hiện thuộc trường hợp ít nghiêm trọng hoặc người phạm tội là đồng phạm có vai trò không đáng kể trong vụ án và có đủ các điều kiện khác thì cũng có thể cho hưởng án treo.

    - Có từ 02 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự trở lên, trong đó có ít nhất 01 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 51 của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017 và không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 52 của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017. Trường hợp có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự thì số tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự phải nhiều hơn số tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự từ 02 tình tiết trở lên, trong đó có ít nhất 01 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 51 của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi, bổ sung năm 2017.

    - Có nơi cư trú rõ ràng hoặc nơi làm việc ổn định để cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám sát, giáo dục. Nơi cư trú rõ ràng là nơi tạm trú hoặc thường trú có địa chỉ được xác định cụ thể theo quy định của Luật Cư trú mà người được hưởng án treo về cư trú, sinh sống thường xuyên sau khi được hưởng án treo. Nơi làm việc ổn định là nơi người phạm tội làm việc có thời hạn từ 01 năm trở lên theo hợp đồng lao động hoặc theo quyết định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

    >> Tham khảo thêm nội dung liên quan: Điều kiện được hưởng án treo theo quy định mới nhất của luật hình sự?

    Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Tội đánh bạc sẽ bị xử phạt như thế nào? Đánh bạc vào dịp Tết Mậu tuất năm 2018 có bị phạt tù không?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

    Rất mong nhận được sự hợp tác!

    Trân trọng./.

    Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê