Tổng số tiền trên chiếu là khoảng 2,5 triệu và trước đó đã có án cải tạo không giam giữ còn khoảng 2 ngày nữa mới hết án . Vậy giờ sẽ bị phạt hình thức hành chính hay bị đi tù, và đi tù thì khoảng bao nhiêu tháng ạ. Xe máy và điện thoại mang theo nhưng không dùng để thế chấp đánh bài thì có được trả về không ạ? 

Người gửi: Hưng

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh khuê

Tội đánh bài đã có án thì bị phạt như thế nào?

Tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến  gọi 1900.6162

Nội dung trả lời

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 248 Bộ luật hình sự năm 1999 ( sửa đổi bổ sung năm 2009) thì "Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm".

Theo quy định tại khoản 1 Điều 1 của Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP ngày 22 tháng 10 năm 2010 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và Điều 249 của Bộ luật hình sự khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét. Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (dưới 2.000.000 đồng) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó.

Theo quy định tại khoản 4 Điều 1 Nghị quyết  01/2010/NĐ-CP thì trường hợp nhiều người cùng tham gia đánh bạc với nhau thì việc xác định tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc đối với từng người là tổng số tiền, giá trị hiện vật của những người cùng đánh bạc được quy đinh cụ thể tại khoản 3 Điều 1 Nghị quyết này. Cụ thể, tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc bao gồm:

- Tiền hiện vật dùng để đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc; 

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc; 

- Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.

Như vậy, chiếc xe máy và điện thoại của anh trai bạn cần phải được xác định xem nó có được dùng để đánh bạc hay không, là căn cứ quan trọng là định khung hình phạt đối với tội của anh trai bạn.

Với trường hợp mà bạn nêu thì với số tiền thu được là 2,5 triệu đồng thì hành vi của anh trai bạn đac đủ dấu hiệu cấu thành tội đánh bạc theo quy định tại Điều 248 của Bộ luật hình sự. Ngoài ra nếu trước đó anh trai bạn đã phạm tội đánh bạc đã bị kết án, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì đây có thể coi như tình tiết tăng nặng cho tội đánh bạc của anh trai bạn. Do các thông tin mà bạn cung cấp chưa thật sự đầy đủ, do vậy, rất khó có thể xác định chính xác khung hình phạt đối với hành vi của anh trai bạn:

- Nếu phạm tội thuộc quy định tại khoản 1 Điều 248 thì sẽ bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

- Nếu phạm tội thuộc một trong ba trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 248 của Bộ luật hình sự thì sẽ bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm, đó là ba trường hợp sau đây:

a) Có tính chất chuyên nghiệp (là trường hợp đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính);

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ