Nhưng trên người Anh trai Em có mang theo 1 chiếc điện thoại iphone 5s và 1 chiếc xe máy có giá trị thời điểm hiện tại là khoảng 20tr đồng.

Vậy anh trai sẽ bị xử phạt như thế nào? Và tài sản mang theo gồm chiếc điện thoại và xe gắn máy có bị tịch thu không ạ? Đặc biệt chiếc xe gắn máy là anh trai em mượn của người khác. Rất mong luật sự tư vấn giúp đỡ em để em hiểu biết thêm về pháp luật.

Em xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: khang

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

Tư vấn mức phạt đối với hành vi đánh bạc ?

Tư vấn mức phạt đối với hành vi đánh bạc - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999;

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định tại Điều 248 và 249 của Bộ luật hình sự.

2. Nội dung phân tích:

Điều 248 Bộ luật hình sự quy định:

"Điều 248.  Tội đánh bạc 

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi  triệu đồng."

Như vậy, trong trường hợp này anh trai bạn đã vi phạm quy định tại Điều 248 Bộ luật hình sự. Tùy theo số lần đánh bạc, tài sản sử dụng để đánh bạc cùng các tình tiết khác, anh trai bạn sẽ phải chịu các hình phạt khác nhau như phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù.

Khoản 3 Điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP quy định:

"Điều 1. Về một số quy định tại Điều 248 của Bộ luật hình sự

3. “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc."

Như vậy, nếu chứng minh được điện thoại và xe gắn máy không được dùng để đánh bạc thì những tài sản đó sẽ không bị tịch thu.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh KHuê  

------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN:

1. Dịch vụ luật sư, tư vấn pháp luật;
2. Luật sư tư vấn pháp luật hình sự;
3. Dịch vụ luật sư bào chữa tại tòa án;
4. Luật sư tranh tụng các vụ án hình sự;
5. Luật sư tư vấn thu hồi nợ cho doanh nghiệp;
6. Luật sư tư vấn, tranh tụng trong lĩnh vực hình sự;