Tôi nghe thấy em tôi khóc ré lên và đòi ra khỏi ghế thì tôi nhìn ra tôi thấy chú tôi đang ấn mạnh ghì em tôi vào ghế, ép em tôi xem một đoạn phim khiêu dâm, em tôi không xem, sợ quá nên đòi ra thì chú tôi bắt em tôi phải xem xong đoạn phim khiêu dâm đó thì mới cho ra. Sau đó, ít hôm em tôi còn có những biểu hiện lạ, không dám tiếp xúc với người lạ. ăn cơm xong là chạy luôn vào phòng, không dám ra ngoài. Chú tôi năm nay 38 tuổi, liệu tôi có thể làm đơn tố cáo chú tôi về hành vi ép em tôi 14 tuổi xem phim khiêu dâm hay không?

Mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư. 

 

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hình sự về tội dâm ô trẻ em, gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

- Bộ Luật hình sự 2015 (Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017)

2. Luật sư tư vấn:

Như bạn có trình bày ở trên thì chú bạn năm nay 38 tuổi, hôm vừa rồi,  bạn có thấy em gái bạn bị chú bạn ép xem phim có nội dung khiêu dâm, và em bạn sợ quá đã hét lên và đòi rời khỏi ghế ngồi thì chú bạn không cho rời khỏi ghế và nói khi nào xem xong đoạn phim đó thì mới cho rời khỏi ghế. Như vậy, hành vi này có quy định tại Điều 147. Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm

Thứ nhất là căn cứ theo quy định Khoản 1 Điều  147 của Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi năm 2017 có quy định về tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm như sau:

Điều 147. Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc người dưới 16 tuổi trình diễn khiêu dâm hoặc trực tiếp chứng kiến việc trình diễn khiêu dâm dưới mọi hình thức, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Phạm tội có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với 02 người trở lên;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Có mục đích thương mại;

e) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Như vậy, hành vi này theo quy định trên thì sẽ bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Tuy nhiên, bên cạnh đó, nếu như em bạn có những biểu hiện bị rối loạn tâm thần và hành vi mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên do tác động bởi hành vi này của chú bạn thì hành vi này của chú bạn đã chạm vào Khoản 3 Điều  147 của Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi năm 2017 có quy định về tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm như sau: 

Điều 147. Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc người dưới 16 tuổi trình diễn khiêu dâm hoặc trực tiếp chứng kiến việc trình diễn khiêu dâm dưới mọi hình thức, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Phạm tội có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với 02 người trở lên;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Có mục đích thương mại;

e) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Theo đó, chú bạn sẽ bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm.

Do đó, hành vi này của chú bạn là hành vi gây nguy hiểm cho không những bản thân em gái bạn, bạn mà còn nguy hiểm cho xã hội. Vì thế để bảo đảm về quyền lợi cho em gái của bạn, bạn nên làm đơn trình báo đến cơ quan công an điều tra hình sự cấp quận/ huyện nơi gần nhất. 

Trên đây là tư vấn của chúng tôi, nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900 6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê