nói những điều khó nghe hòng làm cho tôi và chồng tôi có mâu thuẫn, rạn nứt. Cô ấy nhắn tin, zalo, facebook,... đỉnh điểm là cô ấy sử dụng hình ảnh cưới cuả vợ chồng tôi đăng trên trang cá nhân cuả tôi và ghép vào một gương mặt khác rồi làm hình nền cho tài khoản mạng xã hội cuả mình. Tôi có chụp lại những tin nhắn cuả những sim rác đó. Tôi xin hỏi luật sư trường hợp này tôi muốn kiện cô ấy phải làm sao và gưỉ cơ quan nào? Tôi không thể chứng minh những sim rác đó là cuả cô ấy. Chỉ có nhắn tin qua lại tôi mới biết là cô ấy thôi. Tôi cám ơn luật sư rất nhiều và mong phản hồi cuả luật sư. Trân trọng.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn dùng điện thoại giả danh xúc phạm người khác

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Tố tụng Hình sự số 19/2003/QH11 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Điều 48 Bộ luật tố tụng hình sự quy định:

"Điều 48. Chứng cứ.
1- Chứng cứ là những gì có thật, được thu thập theo trình tự do Bộ luật này quy định mà cơ quan điều tra, Viện kiểm sát và Toà án dùng làm căn cứ để xác định có hay không có hành vi phạm tội, người thực hiện hành vi phạm tội cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ án.
2- Chứng cứ được xác định bằng:
a) Vật chứng;
b) Lời khai của người làm chứng, người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo;
c) Kết luận giám định;
d) Biên bản về hoạt động điều tra, xét xử và các tài liệu khác."

Như vậy, theo quy định của pháp luật trên những tin nhắn, sim rác,.. sẽ được coi là chứng cứ.

Điều 83 Bộ luật Tố tụng Hình sự quy định:

"Điều 83. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự.
Chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những cơ sở sau đây:
1- Tố giác của công dân;
2- Tin báo của cơ quan Nhà nước hoặc tổ chức xã hội;
3- Tin báo trên các phương tiện thông tin đại chúng;
4- Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Toà án, đơn vị Bộ đội biên phòng, cơ quan Hải quan và cơ quan Kiểm lâm trực tiếp phát hiện dấu hiệu của tội phạm;
5- Người phạm tội tự thú."

Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì khi có một hành vi xâm phạm danh dự, nhân phẩm của bạn thì bạn hoàn toàn có quyền làm đơn tố giác gửi tới cơ quan điều tra để được giải quyết.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về tội xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác qua mạng xã hội?

Dùng facebook để xúc phạm người khác sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào?

Làm gì khi bị xúc phạm danh dự nhân phẩm trên mạng xã hội?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hình sự.