Anh em nhà hàng xóm 1 người bị gẫy mũi ( theo tôi hỏi là thương tích 6%) và 1 người bị lệch xương vai 4 độ. Ngay sau khi vụ việc xảy ra gia đình tôi đã đưa gia đình hàng xóm 5 triệu để chữa chạy. Cho tôi hỏi liệu như thế tôi và em trai tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự ko ạ ? và vết thương của 2 anh kia có cộng dồn ko ạ ?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: Chung Le

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật đất đai của Công ty Luật Minh Khuê

 

Trả lời:

1.Cơ sở pháp lý

- Bộ luật hình sự năm 1999 ( Sửa đổi, bổ sung Bộ luật hình sự năm 2009).

2.Nội dung trả lời

Căn cứ Khoản 1 Điều 109 Bộ luật hình sự năm 1999( Sửa đổi, bổ sung năm 2009):

“Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân”

Như vậy căn cứ vào quy định trên thì việc bạn và em trai bạn có hành vi đánh hàng xóm  và tỷ lệ thương tật đều dưới 11% thì căn cứ vào quy định của pháp luật  thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu phương tiện, công cụ bạn dùng để đánh hành xóm thuộc một trong các trường hợp nêu tại khoản 1 Điều 104 Bộ luật hình sự năm 1999( Sửa đổi, bổ sung năm 2009).

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT TRỰC TUYẾN