Tất cả gà bang đá và ghi chép số tiền đánh trên sổ có mức đánh từ 2 - 40 triệu đồng/1 người, tổng trên 18 người. Riêng cá nhân tôi có mức đánh với mọi người là 14.600.000 đồng.

Vậy tôi muốn hỏi khung mức phạt của tôi là bao nhiêu ?

Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: T.T Sâm

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn hình thức xử lý tội đánh bạc ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời

Xin chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi về cho bộ phận tư vấn luật Minh Khuê. Với câu hỏi của chị, chúng tôi xin phép được trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp luật:

Bộ luật hình sự năm 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung 2009

2. Nội dung tư vấn:

Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các  trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

- Dựa trên thông tin chị đã cung cấp là thì chúng tôi tạm hiểu là:

+ Chị chỉ chủ động tham gia chơi cá độ đá gà chọi cùng những người khác nhằm mục đích ăn tiền với số tiền là 14.600.000 đồng (lớn hơn 2 triệu, nhỏ hơn 50 triệu) và không tham gia việc tổ chức đánh bạc dưới hình thức cá độ gà chọi nói trên.

+ Chị phạm tội này là lần đầu tiên, và chưa bị xử lý hình sự về tội đánh bạc trước đó.

+ Công an đã khởi tố bị can đối với vụ việc này.

- Như vậy, hành vi của chị đã đủ yếu tố cấu thành nên tội đánh bạc quy định ở Khoản 1, Điều 248 trên đây và chị sẽ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức khung xử phạt sau đây:

Khung phạt cơ bản:

+ Bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng

+ Cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm

Khung phạt bổ sung:

+ Bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng  (căn cứ theo Khoản 3, Điều 248)

Nếu chị còn có điều gì thắc mắc hoặc muốn bổ sung làm rõ về vấn đề này, chị có thể tiếp tục gửi thư đặt câu hỏi cho chúng tôi hoặc liên hệ qua tổng đài 1900.6162 để được tư vấn nhanh chóng và chính xác nhất.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê