Sau đó, 2 người vẫn thường xuyên quan hệ. Chuyện này kéo dài đến khoảng tháng 3 năm 2015. Lúc này, em tôi nói mình bị trễ kinh, thử que có kết quả nhưng lại không chịu đến bệnh viện khám. Em tôi muốn dùng cái thai đó để níu kéo H, vì chuyện tình cảm đang trục trặc, H không muốn tiếp tục, nhưng em tôi lại không dám nói với ba mẹ. H cũng lo sợ người lớn biết chuyện, và không muốn tiếp tục với em tôi. Huy có mua thuốc phá thai trên mạng, ép em tôi uống. Và có đưa em tôi đến bệnh viện sau đó để khám. Bây giờ, H vẫn qua lại với em tôi, nhưng không quan hệ, vẫn chăm sóc và làm những gì em tôi muốn vì em tôi ép buộc.

Tôi xin hỏi luật sư, nếu như gia đình tôi kiện H, thì H phải chịu những tội danh nào và mức phạt là bao nhiêu?

Tôi chân thành cảm ơn luật sư!

Người gửi: D.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn khởi kiện hành vi giao cấu với trẻ em ? 

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi số: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục của chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Bộ luật hình sự 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009

2. Nội dung phân tích:

Theo thông tin bạn cung cấp thì tại thời điểm em bạn và người tên H có quan hệ lần đầu, em gái bạn đã khoảng 16 tuổi 2 tháng và người tên H khoảng 19 tuổi (tức đủ tuổi truy cứu TNHS).

Với trường hợp của bạn, cần phải xét đến 2 trường hợp:

Trường hợp 1: Khi quan hệ, em gái bạn không tự nguyện mà bị anh H cưỡng ép

Khi thực hiện hành vi phạm tội, em gái bạn đủ 16 tuổi trở lên, có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của nạn nhân thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm (Điều 111) theo khoản 4 Điều 111 BLHS và sẽ bị xử phạt như sau:

 

Điều 111*. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

A) Có tổ chức;

B) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

C) Nhiều người hiếp một người;

D) Phạm tội nhiều lần;

Đ) Đối với nhiều người;

E) Có tính chất loạn luân;

G) Làm nạn nhân có thai;

H) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

I) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân :

A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

C) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Trường hợp 2: Khi quan hệ, em gái bạn hoàn toàn tự nguyện

Người tên H sẽ không phạm tội , vì khi quan hệ cả hai bên đều tự nguyện, và cô em gái của bạn đã trên 16 tuổi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê