Bạn em không có tiền án gì hết, đạo đức tại địa phương rất tốt là lần đầu trộm cắp tài sản,...vậy em xin hỏi Luật sư vậy bạn em có phải đi tù không? Vậy bạn em có thể được bảo lãnh về nhà, hay bị án treo tại địa phương không Luật sư! Em rất mong sớm nhận được sự giải đáp từ phía Luật sư!
Cám ơn luật sư.

Người gửi: thaithi

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn luật hình sự trực tuyến 24/7

Tư vấn luật hình sự trực tuyến  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty, với câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 138 Bộ luật Hình sự năm 1999 (Luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009)  quy định về Tội trộm cắp tài sản như sau:

“1.Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4.Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a)Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b)Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5.Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.”

Bạn của bạn đã thực hiện hành vi trộm cắp chiếc laptop với trị giá 5 triệu đồng, sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 138 Bộ luật Hình sự. Tuy nhiên, tùy vào từng tình tiết  tăng nặng, giảm nhẹ của vụ án, bạn của bạn có thể xử theo các khung hình phạt khác nhau.

Điều 105, Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003 quy định:

Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

2. Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ.

Trong trường hợp có căn cứ để xác định người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trái với ý muốn của họ do bị ép buộc, cưỡng bức thì tuy người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án vẫn có thể tiếp tục tiến hành tố tụng đối với vụ án.

Người bị hại đã rút yêu cầu khởi tố thì không có quyền yêu cầu lại, trừ trường hợp rút yêu cầu do bị ép buộc, cưỡng bức.

Theo điều luật này thì tội trộm cắp tài sản không  thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại vì vậy dù có đơn bãi nại của người bị hại hay không thì bạn của bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản.

Người bạn của bạn được hưởn án treo khi  đáp ứng được các điều kiện quy định tại điều 2,  Nghị quyết  01/2013/NQ-HĐTP. 

Theo khoản 1, điều 92 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 thì người bạn của bạn đã thi hành án phạt tù thì sẽ không đươc bảo lĩnh, bảo lĩnh chỉ đươc áp dụng để thay thế biện pháp tạm giam.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh KHuê 

--------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN:

1. Dịch vụ luật sư, tư vấn pháp luật;
2. Luật sư tư vấn pháp luật hình sự;
3. Dịch vụ luật sư bào chữa tại tòa án;
4. Luật sư tranh tụng các vụ án hình sự;
5. Luật sư tư vấn thu hồi nợ cho doanh nghiệp;
6. Luật sư tư vấn, tranh tụng trong lĩnh vực hình sự;