Anh tôi bị bắt tính đến nay đã 3 tháng rồi nhưng cơ quan bắt giữ chưa cho người thân gặp mặt hỏi thăm mà chỉ cho gửi đồ qua người của họ thôi. Anh tôi ở Thanh Hóa vào Bình Dương làm ăn.

Luật sư cho tôi hỏi thời gian tam giữ nhu vậy có đúng với quy định pháp luật không? Nếu không đúng thì phải xử lý như nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn luật Minh khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư !

Người gửi: TD Nhac

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900 6162

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2003.

Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 86 Bộ luật Tố tụng hình sự quy định:

"Điều 86. Tạm giữ

1. Tạm giữ có thể được áp dụng đối với những người bị bắt trong trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, người phạm tội tự thú, đầu thú hoặc đối với người bị bắt theo quyết định truy nã."

Khoản 1 điều 88 Bộ luật Tố tụng hình sự quy định:

"Điều 88. Tạm giam

1. Tạm giam có thể được áp dụng đối với bị can, bị cáo trong những trường hợp sau đây:

a) Bị can, bị cáo phạm tội đặc biệt nghiêm trọng; phạm tội rất nghiêm trọng;

b) Bị can, bị cáo phạm tội nghiêm trọng, phạm tội ít nghiêm trọng mà Bộ luật hình sự quy định hình phạt tù trên hai năm và có căn cứ cho rằng người đó có thể trốn hoặc cản trở việc điều tra, truy tố, xét xử hoặc có thể tiếp tục phạm tội"

Như vậy biện pháp tạm giam được các cơ quan có thẩm quyền áp dụng đối với bị can, bị cáo. Trong trường hợp này anh bạn bị bắt khi đang đánh bài (bắt quả tang) vì vậy anh bạn được áp dụng biện pháp tạm giữ. Thời hạn tạm giữ được quy định tại Điều 87 Bộ luật Tố tụng hình sự:

"Điều 87. Thời hạn tạm giữ

1. Thời hạn tạm giữ không được quá ba ngày, kể từ khi Cơ quan điều tra nhận người bị bắt.

2. Trong trường hợp cần thiết, người ra quyết định tạm giữ có thể gia hạn tạm giữ, nhưng không quá ba ngày. Trong trường hợp đặc biệt, người ra quyết định tạm giữ có thể gia hạn tạm giữ lần thứ hai nhưng không quá ba ngày. Mọi trường hợp gia hạn tạm giữ đều phải được Viện kiểm sát cùng cấp phê chuẩn; trong thời hạn 12 giờ, kể từ khi nhận được đề nghị gia hạn và tài liệu liên quan đến việc gia hạn tạm giữ, Viện kiểm sát phải ra quyết định phê chuẩn hoặc quyết định không phê chuẩn.

3. Trong khi tạm giữ, nếu không đủ căn cứ khởi tố bị can thì phải trả tự do ngay cho người bị tạm giữ.

4. Thời gian tạm giữ được trừ vào thời hạn tạm giam. Một ngày tạm giữ được tính bằng một ngày tạm giam."

Như vậy, tổng số thời gian cơ quan có thẩm quyền được phép bắt tạm giữ anh bạn không quá 9 ngày.

Việc tạm giữ anh bạn như trên đã quá số ngày quy định, trường hợp này bạn có thể gửi đơn khiếu nại tới cơ quan có thẩm quyền giải quyết giúp bạn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.

---------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN: