Sau khi chuyển vào thẻ ATM ngân hàng Sacombank cho người đó số tiền 1 triệu đồng, tôi có gọi lại vào số điện thoại của người bán hàng nhưng không thể  liên lạc được. Tới thời điểm bây giờ là 1 tháng rồi. Tôi muốn hỏi hiện tại tôi có giữ số tài khoản,số điện thoại của người đó, giấy chứng nhận tôi có chuyển khoản cho người đó và cả những tin nhắn giao dịch của 2 bên thì tôi đã đủ chứng cứ và có thể kiện người đó ra tòa chưa?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.M.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên Tư vấn pháp luật hình sự  của Công ty Luật Minh khuê

Tư vấn về hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Thưa quý khách hàng, Công ty Luật TNHH MINH KHUÊ xin gửi tới quý khách hàng lời chào trân trọng và cảm ơn quý khách đã tin tưởng vào dịch vụ do chúng tôi cung cấp. Vấn đề bạn đang vướng mắc chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Bộ luật hình sự số 37/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quốc hội.

- Bộ luật hình sự 1999.

- Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ vào khoản 1, Điều 139 về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, bộ luật hình sự 1999 quy định:

" Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm."

Căn cứ vào điểm a, khoản 2, điều 1, Bộ luật hình sự số 37/2009 sửa đổi, bổ sung quy định:

"Sửa đổi cụm từ “năm trăm nghìn đồng” thành cụm từ “hai triệu đồng” tại khoản 1 các điều 137, 138, 139, 143, 278, 279, 280, 283, 289, 290 và 291;"

Như vậy, để cấu thành nên tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản và để truy cứu trách nhiệm hình sự thì người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng thì mới truy cứu được trách nhiệm hình sự.

Do đó, trường hợp của bạn không thể truy cứu trách nhiệm hình sự.

Căn cứ vào khoản 1, khoản 2, điều 15, nghị định 167/2013 quy định:
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Trộm cắp tài sản;
b) Công nhiên chiếm đoạt tài sản của người khác;
c) Dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản của người khác;
d) Sử dụng trái phép tài sản của người khác.
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;
b) Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý;
c) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;
d) Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;
đ) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;
e) Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác."

Như vậy, với các bằng chứng mà bạn đang có là  số tài khoản,số điện thoại của người đó, giấy chứng nhận tôi có chuyển khoản cho người đó và cả những tin nhắn giao dịch của 2 bên thì bạn có thể khởi kiện người đó, yêu cầu bồi thường thiệt hại và chịu phạt do hành vi của mình gây ra.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn đang quan tâm. Việc đưa ra ý kiến tư  vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra bản tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong bản tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong bản tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề, rất mong nhận được phản ánh của quý khách tới địa chỉ email:   Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc tổng đài tư vấn trực tuyến 1900.6162Chúng tôi sẵn sàng giải đáp.

Trân trọng.!.

Ban tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh Khuê