Nay người xưng là anh trai đăng hình và trang cá nhân của tôi lên facebook để tìm tôi và đe dọa "xin huyết" của tôi, vậy cho tôi hỏi có luật nào bảo vệ tôi ngay bây giờ không? Tôi nên làm gì để bảo vệ bản thân mình ngay từ lúc này? Là sinh viên sống xa nhà và ở trọ nên hiện tôi rất lo lắng về việc ổn định sinh hoạt, học tập.

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: V.C

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự  của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về sử dụng hình ảnh của người khác ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi thắc mắc của mình đến Công ty Luật Minh Khuê, sau đây xin được tư vấn cho anh như sau:

CƠ SỞ PHÁP LÝ

- Luật hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung năm 2009)

- Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông

- Nghị định 72/2013/NĐ- CP quy định quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng

NỘI DUNG PHÂN TÍCH

Căn cứ Nghị định 72/2013/NĐ-CP theo điểm b Khoản 1 Điều 5 về các hành vi bị cấm:

“Điều 5. Các hành vi bị cấm

1. Lợi dụng việc cung cấp, sử dụng dịch vụ Internet và thông tin trên mạng nhằm mục đích:

b) Tuyên truyền, kích động bạo lực, dâm ô, đồi trụy, tội ác, tệ nạn xã hội, mê tín dị đoan, phá hoại thuần phong, mỹ tục của dân tộc;”

Nhà nước ta nghiêm cấm việc lợi dụng internet và dịch vụ thông tin nhằm vào mục đích tuyên truyền, kích động, đe dọa bạo lực,  phá hoại thuần phong mỹ tục của dân tộc. Việc người đó có hành vi tìm kiếm, đưa ra lời lẽ đe dọa bạo lực bạn trên facebook có thể bị xử phạt hành chính theo Nghị định số 174/2013/NĐ-CP ngày 03/ 11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện:

“Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

g) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác”

Ngoài ra, Điều 103 Bộ luật hình sự quy định về Tội đe dọa giết người như sau:

“1. Người nào đe doạ giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe doạ lo sợ rằng việc đe doạ này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Đối với nhiều người;

b) Đối với người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

c) Đối với trẻ em;

d) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.”

Hành vi đe doạ giết người thể hiện bằng lời nói, hành động như tuyên bố bằng lời, viết thư, vẽ hình hoặc đe doạ bằng súng, dao, gậy... Hành vi đe doạ giết người có thể trực tiếp hoặc gián tiếp đối với người bị đe doạ. Hành vi dù là trực tiếp hay gián tiếp đe doạ nhưng phải làm cho người bị đe doạ tin rằng người phạm tội sẽ thực hiện hành vi giết họ, nên lo lắng, sợ sệt. Căn cứ để xác định mức độ đe doạ nguy hiểm đối với nạn nhân là:

- Nhân thân của người đe doạ và người bị đe doạ.

- Thời gian, hoàn cảnh, địa điểm cụ thể, nguyên nhân xảy ra khi có hành vi đe doạ giết người.

- Sự tương quan về sức lực, lực lượng giữa người đe doạ và người bị đe doạ.

- Sự thay đổi tâm sinh lý và hoạt động của người bị đe doạ như: lo sợ, kém ăn, kém ngủ, không dám đi làm, đi đêm...

Như vậy, trong trường hợp của bạn, nếu bạn nhận định rằng việc tìm kiếm bạn trên facebook nhằm mục đích đe dọa giết bạn và việc này khiến bạn lo sợ, kém ăn, kém ngủ, không dám đi học,… thì bạn có thể tố giác đến cơ quan công an quận/huyện về hành vi đe dọa giết người. Đây cũng là một biện pháp bảo vệ bạn tại thời điểm hiện tại. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.