Tôi có ông anh vừa học xong đại học, ra trường về quê đi chơi đánh bài với 4 người khác thì bị công an huyện ập vào bắt quả tang,  thu dc 4.200.000 đồng trên chiếu bạc và 1 bộ bài đang dùng với 4 bộ chưa dùng. Trên đường bỏ chạy thi anh A bị tự ngã trật khướp tay và bị công an huyên bắt giữ, còn 4 người kia chạy thoát. Ngày hôm sau 4 người đó đến tự thú và sau khi lấy lời khai thì họ được thả về nhưng anh ấy bị tạm giam 9 ngày. Trong cáo trạng điêu tra của Viện kiểm sát nhân dân Huyện có ghi: "anh A đến quán nước chơi và sau đó rủ 4 người kia tham gia đánh bài cào 3 lá tại nhà của một trong 4 đối tượng kia và tất cả đều đồng ý". Trong hồ sơ có ghi: "anh A là sinh viên phạm tội 'đánh bạc' khoản 1 điều 248 Bộ luật hình sự". Anh A mang theo 3.000.000 đồng làm tụ cái cho 4 tụ đặt 200.000 đồng đến 1000.000 đồng và không nhớ là chơi mấy ván. Trong quá trình điều tra, anh A có gửi xuống công huyên giấy xác nhận là con của bệnh binh, có ông ngoại là liệt sĩ, có giấy xác nhận của nơi anh a cư trú rằng anh A là lao động chính trong gia đình để mong được giảm nhẹ hình phạt. Mong tư vấn cho tôi biết: Chữ rủ phiá trên có là anh A cầm đầu hay không? Nếu có, khi ra tòa xét xử, anh A khai “tất cả cùng rủ nhau đánh bài” thì có bị là không thành khẩn khai báo không? (vì thật ra mọi người cùng rủ nhau đánh bài, lúc nhận kết luận điều tra và cáo trạng anh ấy không để ý thấy chữ đó). Nếu bị cho là người cầm đầu và các giấy tờ xin giảm nhẹ như trên thì anh ấy có thể bị phạt tù hay không?

Tư vấn về tội đánh bạc Khoản 1 Điều 248 Bộ luật hình sự

Luật sư tư vấn Luật Hình sự, gọi1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào các thông tin bạn cung cấp xin tư vấn như sau:

CƠ SỞ PHÁP LÝ:

Bộ Luật Hình sự 1999

Bộ luật hình sự số 37/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của Quốc hội

NỘI DUNG TRẢ LỜI:

1.    Việc anh A rủ bốn người khác đánh bài có được coi là anh A cầm đầu hay không?

Dựa vào thông tìn mà quý khách hàng cung cấp thì anh A có đánh bài cùng 4 người khác, số tiền thu được ở chiếu bạc là 4.200.000 đồng thì căn cứ quy định tại Điều 248 Bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 thì ta kết luận anh A phạm tội đánh bạc. Cụ thể Điều 248 Bộ luật hình 1999 sự được quy định như sau:

“Điều 248. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi  triệu đồng”.

Căn cứ quy định tại Điều 20 Bộ luật hình sư 1999, sửa đổi bổ sung 2009:

“Điều 20. Đồng phạm

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2.  Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm”.

Không có quy định cụ thể về việc rủ người khác đánh bạc có được coi là cầm đầu hay không. Ở đây nếu thông tin “anh A rủ bốn người kia chơi bài” là đúng sự thật, mà số tiền thu được ở chiếu bạc là 4.200.000 đồng thì Căn cứ Điều 20 Bộ luật hình sự 1999, anh A phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với việc là đồng phạm, với vai trò là người tổ chức.

2.    Khi ra tòa xét xử, anh A khai “tất cả cùng rủ nhau đánh bài” thì có bị là không thành khẩn khai báo không?

Nếu thông tin mà quý khách hàng cung cấp “mọi người cùng rủ nhau đánh bài, lúc nhận kết luận điều tra và cáo trạng anh ấy không để ý thấy chữ đó” là sự thật, như vậy khi xét xử tại Tòa, anh A khai là “tất cả cùng rủ nhau đánh bài” thì không bị coi là không thành khẩn khai báo.

“Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải” là một tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự được quy định tại điểm p khoản 1 Điều 46 Bộ luật hình sự 1999. Hiện nay chưa có văn bản hướng dẫn cụ thể thế nào là “người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải” nhưng trong thực tiễn, có thể hiểu “thành khẩn khai báo là trường hợp người phạm tội trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử đã khai đầy đủ và đúng sự thật tất cả những gì liên quan đến hành vi phạm tội mà họ đã thực hiện”.

 Mức độ giảm nhẹ của việc thành khẩn khai báo phụ thuộc vào sự thành khẩn được thực hiện ở giai đoạn tố tụng nào và ý nghĩa thiết thực của sự thành khẩn trong việc giải quyết vụ án.

Ở đây việc trong quá trình điều tra, anh A không để ý nên không được tính là cố tình giấu giếm sự thật. Trong quá trình xét xử, anh A khai báo đúng sự thật thì việc này được coi là thành khẩn khai báo ở giai đoạn xét xử, mức độ giảm nhẹ của việc thành khẩn khai báo trong giai đoạn xét xử không bằng trong giai đoạn điều tra nhưng cũng không bị coi là không thành khẩn khai báo.

3. Nếu bị cho là người cầm đầu và các giấy tờ xin giảm nhẹ như trên thì anh ấy có thể bị phạt tù hay không?

Anh A phạm tội đánh bạc quy định tại Điều 248 Bộ luật hình sự 1999, với mức phạt: phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

Anh A không rủ bốn người kia đánh bài mà là mọi người cùng rủ nhau thì anh A chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự với vai trò là người thực hành trong đồng phạm.

Tuy nhiên nếu bị cho là người cầm đầu, là việc anh A rủ bốn người kia đánh bài, thì anh A là đồng phạm với vai trò là người tổ chức. Khi xét xử, Toà án phải xét đến tính chất của đồng phạm, tính chất và mức độ tham gia phạm tội của anh A, các tình tiết giảm nhẹ như việc thành khẩn khai báo trong giai đoạn xét xử, anh A là con thương binh, là lao động chính trong gia đình. Tuy có nhiều tình tiết giảm nhẹ nhưng việc anh A là đồng phạm với vai trò là người tổ chức thì mức độ phạm tội lớn hơn so với tình tiết giảm nhẹ, Thẩm phán cân nhắc tính chất, mức độ mà đưa ra phán xét.

Vậy nếu bị cho là người cầm đầu và có các giấy tờ xin giảm nhẹ thì anh A vẫn có thể bị phạt tù.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự.