Người gửi: T.K

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

hàng giả

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.1940

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến Công ty. Về vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý: Bộ Luật Hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009. 

Trong trường hợp này bạn hỏi về mức phạt khi làm hàng giả bị công an kinh tế bắt theo Điều 159 mà không nêu rõ hành vi sản xuất hàng giả về mặt hàng nào?

Như vậy mình sẽ tư vấn cho bạn về mức phạt đối với hành vi của bạn quy định tại Khoản 2 Điều 159: Hành vi làm hàng giả của bạn đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội làm hàng giả quy định tại một trong các Điều 156 (Tội sản xuất, buôn bán hàng giả), Điều 157 (Tội sản xuất, buôn bán hàng giả là lương thực, thực phẩm, thuốc chữa bệnh, thuốc phòng bệnh), Điều 158 (Tội sản xuất, buôn bán hàng giả là thức ăn dùng để chăn nuôi, phân bón, thuốc thú y, thuốc giống cây trồng, vật nuôi) của Bộ Luật này chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự.