Mới đầu bọn nó xúc phạm cháu, nhưng cháu bỏ qua và càng về sau 3 bọn nó càng nói xúc nhiều hơn, cháu nhờ mẹ nói với chủ của 3 thằng đó không được nói nữa, nhưng chưa được lâu 3 bọn nó lại trêu chọc xúc phạm (hú, giả giọng BD để ám chỉ cháu) cứ thế kéo dài cho đến giờ là hơn 2 tháng. Sau đó cháu nhịn không được nữa, cháu lên đập đồ nó, nó báo công an bắt cháu chịu phạm cố ý phá hoại tài sản. Nên giờ cháu muốn kiện 3 người tội xúc phạm nhân phẩm được không ạ ? Cháu thấy tức lắm Đêm nào cũng ngủ không yên về chuyện đó. Nếu được nhờ bác viếc đơn kiện giúp cháu với ạ và gửi vào đâu ?

Cháu xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Luật sư tư vấn về tội xúc phạm người khác, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục Tư vấn pháp luật hình sự của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009

Bộ luật hình sự năm 2015

Bộ Luật dân sự năm 2005

2. Nội dung phân tích:

Thứ nhất, Về vấn đề khởi kiện:

Quyền được bảo vệ danh dự, nhân phẩm, uy tín là một trong những quyền nhân thân của cá nhân. Ðiều 37 Bộ luật Dân sự quy định:

Danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân được tôn trọng và được pháp luật bảo vệ.

Người nào có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác có thể bị phạt vi phạm hành chính (theo điểm a khoản 1 Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội, phòng chống tệ nạn xã hội, phòng cháy và chữa cháy, phòng, chống bạo lực gia đình). Thậm chí, người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội làm nhục người khác quy định tại Điều 121 Bộ luật Hình sự:

"Điều 121.  Tội làm nhục người khác 

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai  năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Nếu bạn có chứng cứ cụ thể về việc 3 người thợ kia có những từ ngữ thô tục, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của bạn thì bạn hãy tố cáo 3 người đó tội xúc phạm danh dự nhân phẩm của bạn. (ví dụ có người đứng ra làm chứng như mẹ bạn, chủ của 3 người đó, người dân xung quanh...). Nhưng trước hết, bạn phải chú ý rằng những hành vi mà bạn coi là bị xúc phạm ám chỉ này kia phải là những hành vi mang tính chỉ định chính xác, nghĩa là chỉ đích danh bạn hoặc khi người khác nghe thấy thì hiểu được ngay rằng đó là bạn. Nếu những câu trêu chọc chỉ mang tính vu vơ, không nhắm tới bất kỳ đối tượng nào hay người nghe không hiểu là đang chỉ bạn thì nghĩa là bạn không có chứng cứ gì xác thực, có thể bạn sẽ trở thành người bịa đặt thông tin không có thật, sẽ bị xử lý hành chính hoặc nghiêm trọng hơn là khép tội vu khống. Điều 122 Bộ luật Hình sự quy định rõ: Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Việc đập đồ của người khác là vi phạm pháp luật. Nhẹ sẽ bị xử phạt hành chính, nặng là truy cứu trách nhiệm hình sự

Điểm a, Khoản 2, Điều 15, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình như sau:

“2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

b) Gây mất mát, hư hỏng hoặc làm thiệt hại tài sản của Nhà nước được giao trực tiếp quản lý;

c) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;

d) Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;

đ) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;

e) Chiếm giữ trái phép tài sản của người khác”.

Điều 143, luật hình sự năm 1999 quy định về tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản:

" 1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng chất nổ, chất cháy hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Để che giấu tội phạm khác;

đ) Vì lý do công vụ của người bị hại;

e) Tái phạm nguy hiểm;

g) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Gây thiệt hại cho tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b)  Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."

Theo quy định tại điểm a, khoản 2, điều 1, luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định: "Sửa đổi cụm từ “năm trăm nghìn đồng” thành cụm từ “hai triệu đồng” tại khoản 1 các điều 143".

Nên việc bạn phá tài sản của người khác và bị phạt là đúng với quy định của pháp luật.

Thứ hai, Về vấn đề viết đơn khởi kiện: 

Bởi vì thông tin bạn gửi tới khá chung chung và có những chi tiết không cụ thể nên chúng tôi không thể giúp bạn viết đơn khởi kiện. Chúng tôi gửi bạn Mẫu đơn khởi kiện để bạn tham khảo.

Với đơn này, bạn sẽ nộp tại Tòa án quận, huyện địa phương nơi bạn đang cư trú. Nếu có dấu hiệu hình sự bạn có thể nộp đơn tố cáo tới cơ quan công an nơi xảy ra hành vi phạm tội để được can thiệp.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê.!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hình sự - Công ty luật Minh KHuê