Em có thắc mắc là :

1. Hành vi chat s.e.x, gửi ảnh nhạy cảm của em cho cô gái kia có bị coi là phạm vào tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy không ạ ?

2. Nếu cô gái đó dưới 16 tuổi (thực sự em cũng không thể biết được) mà em không biết nhưng vẫn chat gợi dục với cô ấy, thì em có bị khép tội dâm ô trẻ em không ạ ?

Hiện em đang rất hoang mang lo sợ những đoạn chat trước kia của em với cô gái đó sẽ trở thành chứng cớ buộc tội em, em mong được luật sư giải đáp.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: P.T. Dương

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật Hình sự năm 1999  (Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009)

Bộ luật Hình sự năm 2015 (Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017)

2. Nội dung trả lời:

Như bạn trình bày thì bạn và bạn gái chat với nhau qua facebook và gửi cho nhau những hình ảnh nhạy cảm.

2.1. Hành vi của bạn có cấu thành tội truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ hay không?

Điều 253 BLHS quy định:

Điều 253. Tội truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ 

1. Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có tính chất đồi truỵ, cũng như có hành vi khác truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng lớn;

b) Phổ biến cho nhiều người;

c) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tổ chức;

b) Vật phạm pháp có số lượng rất lớn;

c) Đối với người chưa thành niên;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng đặc biệt lớn;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Như vậy, hành vi của bạn là hành vi làm ra văn hóa phẩm đồi trụy dưới dạng ảnh. Tuy nhiên, hành vi của bạn không nhằm phổ biến cho nhiều người (vì chỉ gửi cho một mình bạn gái), không có số lượng lớn, không có tính chất và mục đích nhằm truyền bá những văn hóa phẩm đó nên hành vi của bạn không cấu thành tội phạm này (không thỏa mãn dấu hiệu mục đích của tội phạm). Do đó bạn không phạm tội truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ theo Điều 253 BLHS.

2.2. Hành vi của bạn có phạm tội dâm ô trẻ em hay không?

Điều 116 BLHS quy định như sau:

Điều 116.  Tội dâm ô đối với trẻ em 

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều trẻ em;

c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Như vậy, bạn lo ngai cô ấy dưới 16 tuổi thì bạn có phạm tội dâm ô với trẻ em hay không. Tuy nhiên, hành vi dâm ô trẻ em là hành vi của người phạm tội, như sờ, bóp, chạm ... vào những bộ phận sinh dục của trẻ em, hoặc buộc trẻ em phải có hành vi như sờ, bóp, chạm ... vào những bộ phận sinh dục của người đó hoặc của người khác, nhưng không giao cấu với trẻ em. Như vậy, bạn chỉ gửi ảnh nhạy cảm và nói chuyện kích dục với bạn gái, mà không có hành vi trực tiếp sờ, bóp, chạm... và bộ phận sinh dục của nhau nên hành vi của bạn không thỏa mãn cấu thành tội phạm này. Do đó, bạn không phạm tội dâm ô trẻ em theo Điều 116 BLHS.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn luật hình sự: 1900.6162 .

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê